આપણા ધર્મના ચાર સુવર્ણ સ્તંભો

મને ખાતરી છે કે આપણે બધા આપણા ધર્મના ત્રણ મૂળભૂત સિદ્ધાંતોેથી ખૂબ જ પરિચિત છીએ – સારા વિચારો, સારા શબ્દો અને સારા કાર્યો. તો પછી, ચોથું શું છે? શું તે કોઈ પ્રકારની ખૂટતી લિંક છે? ચોથા ડાહ્યા માણસની જેમ? પ્રિય વાચકો, આપણા ધર્મની ચાર ચાવીઓ કે સ્તંભ ન તો આપણા ત્રણ ગૌરવપૂર્ણ સિદ્ધાંતો સાથે સંબંધિત છે કે ન તો જન્મ કથા સાથે.
આ ચાર સ્તંભો સમૃદ્ધિની વિપુલતા ખોલે છે, આપણા જીવોને સારી રીતે ટ્યુન કરે છે, અને આપણને ઉશ્તા સાથે જોડે છે – શાશ્ર્વત સુખ અને આનંદ:
યઝદ – પ્રથમ સોનેરી ચાવી/સ્તંભ: યઝદ એટલે પ્રાર્થના કરવી. તેથી, જીવનમાં પ્રાર્થનાને તમારી પ્રાથમિકતા બનાવો. તમારી કસ્તી, 101 નામ, સરોષ બાજ, ગેહ, નિયાયેશ, યશ્ત, તંદોરોસ્તી વગેરે નિયત રીતે માંથ્રવાની પાઠ કરો. બ્રહ્માંડ તરફથી અનુકૂળ પ્રતિસાદ મેળવવા માટે, તમે જે પ્રાર્થના કરો છો તે તમારા હૃદયમાંથી આવવી જોઈએ – જે કરો તે ભરપુર લાગણી સાથે કરો.
સાઝાદ – બીજી સોનેરી ચાવી/સ્તંભ: સાઝાદનો અર્થ થાય છે (ધાર્મિક ક્રિયા/વિધિ). જ્યારે આપણે જશન અથવા અન્ય ધાર્મિક વિધિઓ કરીએ છીએ, ત્યારે આપણે આંતરિક રીતે આપણા ભૌતિક વિશ્ર્વની સાથે તેની તમામ રચનાઓને આધ્યાત્મિક વિશ્ર્વ સાથે જોડીએ છીએ. આ જોડાણ દરમિયાન, આધ્યાત્મિક વિશ્ર્વના આશીર્વાદો આપણને પુન:સ્થાપિત, સમારકામ અને આપણા વિશ્ર્વ અને આપણા જીવનને કાયાકલ્પ કરવામાં મદદ કરે છે.
ખુરાદ – ત્રીજી સોનેરી ચાવી/સ્તંભ: ખુરાદ એટલે તેમાં ભાગ લેવો. સમારંભો, ધાર્મિક વિધિઓ અને જશનોમાં ભાગ લેવો મહત્વપૂર્ણ છે. સમારંભમાં પાઠવવામાં આવતી પ્રાર્થના સાથે માનસિક રીતે તમારી જાતને જોડવી, તમારી સહભાગિતાને વધુ અર્થપૂર્ણ બનાવે છે અને તે તમારા માટે ફાયદાકારક છે. પવિત્ર ફળો અને ખોરાક ખાવાથી અને પ્રામાણિક ભોજન કરવાથી, જે આપણા પર્યાવરણ અને આરોગ્યને અસર કરતું નથી, તમને આધ્યાત્મિક માણસો તરફથી વરસતા આશીર્વાદમાં ભાગ લેવાની મંજૂરી આપે છે.
દહદ – ચોથી સોનેરી ચાવી/સ્તંભ: દહદ એટલે દાન કરવું. પારસી તારું બીજુ નામ સખાવત છે કહેવત વાજબી કારણથી પ્રસિદ્ધ છે. આપણે જીવનમાં સારી વસ્તુઓ સાથે ખરેખર અને પુષ્કળ આશીર્વાદ મેળવીએ છીએ, આમ આપણે આપણા સમુદાય અને સમાજના ઓછા ભાગ્યશાળી લોકોને આપવું જોઈએ. આપણા સ્વપ્નદ્રષ્ટા પૂર્વજોની જેમ, માત્ર દાન આપવાનું જ નહીં, લાંબા ગાળાના લાભો માટે પણ યોગદાન આપવાનું વિચારો. તમારા હૃદયથી આપો, તે પૈસા હોવા જરૂરી નથી, તે કંઈ પણ હોઈ શકે છે. તમે જ્ઞાનની ભેટ આપી શકો છો, કોઈને શારીરિક રીતે મદદ કરી શકો છો, ફક્ત કોઈને તેમની વાત બોલતા સાંભળી શકો છો અને/અથવા કોઈને હસાવવા માટે તમારો સમય દાન કરી શકો છો. તમારી પ્રાર્થનાનો અભ્યાસ કરો – વિચાર, શબ્દ અને કાર્યમાં – અને તમારા ધર્મને તેના શુદ્ધ સ્વરૂપમાં જીવો. તારણહાર બનો, જીવન બચાવો – પછી તે પ્રાણીઓ હોય કે માણસો, કારણ કે જીવનમાં જીવન કરતાં વધુ મહત્વનું કંઈ નથી!
આ ચાર સિદ્ધાંતો તમારા સામાન્ય જીવનને એક અસાધારણ અને પરિપૂર્ણ અસ્તિત્વમાં પરિવર્તિત કરવા માટે નિર્ણાયક છે.
– એરવદ ઝરીર ભંડારા દ્વારા

Leave a Reply

*