ઓલ ફાયર્ડ અપ – બ્રેવહાર્ટ ફાયર ઓફિસર કૈઝાદ દસ્તૂર

કૈઝાદ દસ્તૂર તેમના પિતા, મહેરનોશ ફરામરોઝ દસ્તૂર, તેમજ તેમના દાદા, ફરામરોઝ એરચશા દસ્તૂર – બંને નીડર અગ્નિશામકો, જેમણે કૈઝાદને ખૂબ જ પ્રેરણા આપી હતી અને કૈઝાદ બહાદુર અગ્નિશામક કુટુંબ પરંપરાને આગળ ધપાવે છે. જ્યારે તેમના પિતાએ 1984 થી 2021 સુધી આબાદ ફાયર સ્ટેશનમાં સેવા આપી હતી, કોઈપણ કટોકટીની સ્થિતિ માટે 24/7 કોલ પર રહીને, અને તેમને પ્રતિષ્ઠિત રાષ્ટ્રપતિ પદક બહાદુરી માટે એનાયત કરવામાં આવ્યા હતા, તેમના દાદા 1958 માં સ્ટેશન ફાયર તરીકે આબાદના ફાયર અને ઇમરજન્સી સેવાઓમાં જોડાયા હતા. ઓફિસર અને ચીફ ફાયર ઓફિસર બન્યા, જ્યાં સુધી તેઓ 1990માં નિવૃત્ત થયા નહીં ત્યાં સુધી તેઓ 1977માં ગુજરાત સરકારના સલાહકાર બન્યા હતા. તેમને મેરીટોરીયસ સર્વિસ માટે રાષ્ટ્રપતિ મેડલ એનાયત કરવામાં આવ્યો હતો.
આબાદના ફાયર-સ્ટેશનના પરિસરમાં બાળક તરીકે ઉછર્યા પછી, કૈઝાદ તેની બાલ્કનીમાંથી ફાયર-એન્જિન અને ફાયરમેનને દરરોજની કવાયત અને તૈયારીઓ કરતા જોતા હતા, જે તાલીમના મેદાનને નજરઅંદાજ કરતા હતા. કૈઝાદ કહે છે, આ બધું 26મી જાન્યુઆરી, 2001ના રોજ શરૂ થયું હતું, જ્યારે ગુજરાત મોટા ભૂકંપથી હચમચી ગયું હતું. ત્યારે હું માત્ર આઠ વર્ષનો મારી માતા અને બે ભાઈ-બહેન સાથે ઘરે હતો. તે દિવસે ઘણા લોકોના જીવ ગયા હતા. મને ભયંકર લાગ્યું, ધ્રૂજતી ભયથી ભરેલી રાતો, ત્યારે જ મેં નક્કી કર્યું કે હું ફરી ક્યારેય ઊંઘવાનો કે ડરમાં જીવવાનો નથી – હું મારી જાતને, મારા પરિવારને અને અન્યોને સુરક્ષિત રાખવા માટે સખત મહેનત કરીશ અને તાલીમ આપીશ.
કૈઝાદે નેશનલ ફાયર સર્વિસ કોલેજ, નાગપુર (ગૃહ મંત્રાલય) ની પ્રવેશ પરીક્ષાની તૈયારી કરી અને સબ ઓફિસરનો કોર્સ ડિસ્ટિંક્શન અને ગોલ્ડ મેડલ સાથે પાસ કર્યો. એક વર્ષ પછી, તેણે તેની સફળતાનું પુનરાવર્તન કર્યું, સ્ટેશન ઓફિસર તરીકે બીજા ગોલ્ડ મેડલ સાથે પ્રમોશન મેળવ્યું અને ત્રીજું પ્રમોશન મેળવ્યું, ડિવિઝનલ ફાયર ઓફિસર તરીકે અને ત્યારબાદ 2016 માં ફાયર એન્જિનિયરિંગમાં એડવાન્સ્ડ ડિપ્લોમામાં ગોલ્ડ મેડલ મેળવ્યો.
તેમના પિતાએ તેમની સિદ્ધિઓમાં તેમને ખૂબ મદદ કરી. કૈઝાદને સ્ટેશન ફાયર ઓફિસર તરીકે પસંદ કરવામાં આવ્યા હતા, ત્યારબાદ આટલા ઓછા સમયમાં ડિવિઝનલ ફાયર ઓફિસર તરીકે બઢતી આપવામાં આવી હતી, ત્યારપછી ફેબ્રુઆરી 2022માં ગાંધીનગરના ચીફ ફાયર ઓફિસર તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા, જેનાથી તેઓ ભારતીયમાં સૌથી યુવા ચીફ ફાયર ઓફિસર બન્યા હતા!
કૈઝાદ પારસી યુવાનો ને સંદેશ આપે છે કે આપણે વિશ્ર્વાસ અને મહેનતુ સ્વભાવ માટે જાણીતા છીએ. તે વારસાને નષ્ટ કરશો નહીં, કારણ કે આપણને તેના માટે આદર સાથે જોવામાં આવે છે. હંમેશા સુરક્ષિત અને તૈયાર રહો!

Leave a Reply

*