દિલ્હી હાઈકોર્ટે રતન ટાટા માટે ભારત રત્ન મેળવવાની પીઆઈએલને ફગાવી દીધી

31મી માર્ચ, 2022ના રોજ, દિલ્હી હાઈકોર્ટે અગ્રણી ઉદ્યોગપતિ, ટાટા સન્સના ભૂતપૂર્વ ચેરપર્સન અને પરોપકારી, રતનને ભારત રત્ન – ભારતનું સર્વોચ્ચ નાગરિક સન્માન ટાટા, રાષ્ટ્ર માટે તેમની અસાધારણ સેવાઓ માટે એનાયત કરવા કેન્દ્ર સરકારને નિર્દેશ માંગતી જાહેર હિતની અરજી (પીઆઈએલ)એ ફગાવી દીધી હતી. કાર્યવાહક મુખ્ય ન્યાયાધીશ વિપિન સાંઘીની અધ્યક્ષતાવાળી બેન્ચે જણાવ્યું હતું કે કોઈ વ્યક્તિને ભારત રત્ન આપવા માટે સત્તાવાળાઓને નિર્દેશ આપવાનું કોર્ટનું કામ નથી. આ કેવા પ્રકારની અરજી છે? શું આ કોર્ટ (સરકારને ભારત રત્ન આપવા માટે) નિર્દેશ આપવા માટે છે, ન્યાયમૂર્તિ નવીન ચાવલાનો સમાવેશ કરતી બેન્ચે પ્રશ્ર્ન કર્યો હતો.
જ્યારે અરજદારના વકીલે કોર્ટને સરકારને ઓછામાં ઓછી વિનંતી કરી, ત્યારે કાર્યકારી મુખ્ય ન્યાયાધીશે જવાબ આપ્યો, જાઓ વિનંતી કરો. કોર્ટમાં પ્રવેશ કરવાનો પ્રશ્ર્ન ક્યાં છે?
અરજદાર, એક સામાજિક કાર્યકર – રાકેશે તેમની અરજીમાં જણાવ્યું હતું કે, રતન ટાટા એક મહાન ઉદ્યોગપતિ છે અને તેમના નેતૃત્વ હેઠળ, વ્યવસાય વૈશ્વિક વિસ્તરણ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. 2012માં ટાટા સન્સના ચેરમેન તરીકે નિવૃત્ત થયા પછી, રતન ટાટા રોકાણમાં સક્રિય થયા છે. વ્યક્તિગત ક્ષમતામાં, સ્ટાર્ટઅપ્સમાં અને યુવા સાહસિકોને પ્રોત્સાહિત કરવા. 10 ક્લસ્ટરોમાં ફેલાયેલી 30 કંપનીઓ 100 થી વધુ કંપનીઓમાં કામ કરે છે અને સામૂહિક રીતે 7.5 લાખથી વધુ લોકોને રોજગારી આપે છે, એમ પિટિશનમાં કહેવામાં આવ્યું છે.
જો કે, અરજદારના વકીલે અરજી પાછી ખેંચી લીધી કારણ કે કોર્ટે કહ્યું કે તે ખર્ચ સાથે તેને ફગાવી દેશે.

Leave a Reply

*