બહમન મહિનાનું સ્વાગત – શાણપણની ઉજવણી

બહમન (પહલવી વહમન)નો પવિત્ર મહિનો શરૂ થઈ ગયો છે. અવેસ્તામાં, બહમનને સંસ્કૃત વાસુ માનસની જેમ વોહુ (સારા) મન તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. વોહુ મન દ્વારા જ શાણપણ પ્રાપ્ત કરી શકાય છે. તેથી, બહમનના આ પવિત્ર મહિનામાં ચાલો શાણપણની ભાવના અથવા સાર ઉજવીએ.
અહુરા મઝદા દ્વારા બનાવવામાં આવેલ બ્રહ્માંડની પ્રકૃતિ એવી છે કે તે ન તો આપણને સજા કરે છે અને ન તો આશીર્વાદ આપે છે. તે ફક્ત વિચાર, શબ્દ અને કાર્યમાં આપણે જે પસંદગીઓ કરીએ છીએ તેનો જવાબ આપે છે. જો આપણે સકારાત્મક રીતે વિચારીએ, તો બદલામાં બ્રહ્માંડ તે જ પ્રતિબિંબિત કરે છે. આપણે જે બ્રહ્માંડમાં મૂકીએ છીએ તે પડઘાની જેમ આપણી પાસે પાછું આવે છે. તેથી, આપણે આપણા વિચારો, આપણા શબ્દો અને આપણા કાર્યો દ્વારા બ્રહ્માંડમાં શું રજૂ કરીએ છીએ તે સમજદારીપૂર્વક પસંદ કરવું જોઈએ. પારસી ધર્મશાસ્ત્ર અનુસાર, શાણપણ પ્રાપ્ત કરવાનો એક માર્ગ શારીરિક, માનસિક અને ભાવનાત્મક શુદ્ધતાના દૈનિક અભ્યાસ દ્વારા છે. વિશ્વમાં કોઈપણ વ્યક્તિ પોતાના સ્વ માટે શુદ્ધતા જીતી શકે છે, એટલે કે, સારા વિચારો, શબ્દો અને કાર્યોથી પોતાની જાતને શુદ્ધ કરે છે. અશો જરથુસ્ત્રના પ્રબુદ્ધ મન દ્વારા, આપણને જણાવે છે કે આપણા પોતાના હોય કે બીજાના વિચારો, શબ્દો અથવા ક્રિયાઓ આપણામાંના દરેકે પહેલા આપણે માનીએ તે પહેલાં વિચારવું જોઈએ. ધનવાન લોકોમાં તે ગરીબ છે જે તેની સાથે સંતુષ્ટ નથી, અને ગરીબોમાં તે છે દરેક વસ્તુના વધારાની ચિંતા સહન કરે છે, તે સમૃદ્ધ છે જે તેની પાસે જે આવ્યું છે તેનાથી સંતુષ્ટ છે અને કોઈ પણ વસ્તુના વધારાની ચિંતા કરતો નથી. આમ, સંતોષ માનવો એટલે ખુશ રહેવું.
મેનોગી ખ્રદનો અંતિમ અધ્યાય આપણને જણાવે છે કે દરેક સંજોગોમાં આભાર માનવા અને દરેક માટે સુખની ઈચ્છા રાખવામાં શાણપણ રહેલું છે. કૃતજ્ઞતા દરેક સારા કાર્ય કરતાં વધુ અને શ્રેષ્ઠ છે અને તેના પ્રદર્શન માટે કોઈ વિશેષ પ્રયત્નોની જરૂર નથી.
નિષ્કર્ષમાં, શાણપણ કૃતજ્ઞતા અને સંતોષ સાથે જીવવામાં આવેલું છે. ચાલો આપણે આ પવિત્ર મહિનાને કૃતજ્ઞતા સાથે ઉજવવાનું શાણપણ કરીએ!

Leave a Reply

*