અસ્ફંદારર્મદનો પવિત્ર મહિનો

જેમ જેમ આપણે ઝોરોસ્ટ્રિયન કેલેન્ડરના અંતિમ મહિનાનું આગમન થાય છે તેમ તેમ આ મહિનાના અંતમાં વિદાય પામેલા આપણા પ્રિયની ફ્રવશીને આવકારવા માટે આતુર બનીએ છીએ, ચાલો અસ્પંદારર્મદ અથવા સ્પેન્દારર્મદના મહત્વ પર વિચાર કરીએ – ઝોરાસ્ટ્રિયન કેલેન્ડરનો બારમો મહિનો, જે પૃથ્વી ગ્રહના ગાર્ડિયન એન્જલને સમર્પિત છે.
આપણે કેવી શ્રેષ્ઠ રીતે અસ્પંદારર્મદને અંજલિ આપી શકીએ? તે વધુ સારી રીતે જાગૃતિ અને સમજણથી શરૂ થઈ શકે છે અને આપણું જીવન જવાબદારીપૂર્વક જીવી શકે છે.
પૃથ્વી ગ્રહ અને તેની ઇકોસિસ્ટમ આપણું ઘર છે. વર્તમાન અને ભાવિ પેઢીઓની આર્થિક, સામાજિક અને પર્યાવરણીય જરૂરિયાતો વચ્ચે સુમેળભર્યું સંતુલન હાંસલ કરવા માટે, આપણે કુદરત સાથેની સંવાદિતાને પ્રોત્સાહન આપીએ તે નિર્ણાયક છે. બળતણનો પુરવઠો ખતમ થઈ ગયો છે. પાણી અને હવા પ્રદૂષિત છે. જાગૃતિ અને જવાબદારીની
ભાવના સાથે જીવવું એ સમયની જરૂરિયાત છે.

અસ્ફંદારર્મદ અથવા સ્પેન્દારર્મદનો પવિત્ર મહિનો સ્પેન્ટા આરમઈતીને સમર્પિત છે – જે દેવી માતા પૃથ્વીની અધ્યક્ષતા ધરાવે છે. સ્પેન્ટા આરમઈતી એ અમેશા સ્પેન્ટા (દૈવી ઊર્જા) છે જે આ વિશ્વમાં શાંતિ અને ધર્મનિષ્ઠાને આગળ ધપાવે છે – અજાયબીની વાત નથી કે પવિત્ર ગાથામાં અશો જરથુષ્ટ્ર દ્વારા તેણીનો સતત ઉલ્લેખ કરવામાં આવે છે.
આપણી ધાર્મિક પરંપરા ઝોરોસ્ટ્રિયનોને સવારે જાગવાની સાથે એક અશેમનો પાઠ કરવા માટે પ્રોત્સાહિત કરે છે જે આશા (સત્ય અને સચ્ચાઈ)ના માર્ગે ચાલવા માટે અને સ્પેન્ટા આરમઈતીને ત્રણ વખત જમીન અને પછી કપાળને સ્પર્શ કરીને સલામ કરવા માટે હકારાત્મક પ્રતિજ્ઞા છે. આ ધાર્મિક ચેષ્ટા ક્ષમા અને આશીર્વાદ બંને મેળવવા માટે છે. દિવસની શરૂઆતમાં તમામ કૃત્યો માટે માંગવામાં આવે છે જે જાણીને અથવા અજાણતા કરવામાં આવી શકે છે જે પૃથ્વી પર બોજ લાવી શકે છે. આશીર્વાદના માર્ગે, ભક્ત સ્પેન્ટા આરમઈતીની ભક્તિ, શાંતિ અને ધર્મનિષ્ઠાના ગુણોની ઈચ્છા
રાખે છે.
દર વર્ષે, અસ્ફંદારર્મદ પરબ (રોજ અસ્ફંદારર્મદ, માહ અસ્ફંદારર્મદ) પર, પારસી ધર્મગુરૂઓ અસ્ફંદારર્મદના નિરંગ (તાવીજ) લખે છે, જે ભક્ત પારસીઓ તેમના ઘરના આગળના પ્રવેશદ્વાર પર લગાવે છે. આ નિરંગ, જે અનિષ્ટની તમામ શક્તિઓને દૂર કરવા માટે કહેવામાં આવે છે, તે નીચે પ્રમાણે લખાયેલ છે:
Aspandarmad Nirang:
“Pa nam is Dadar Hormazd!
Roj Spendarmad, Mah Spendarmad, bast hom zafr I hama khrafastaran, devan, drujan, jaduan, parivan, sastaran, kikan, karpan, vanahkaran, duzdan, gorgan, stahmakan, pa nam i yazad, pa nam i tag Faridun, pa nam i tishtar stareh, pa nam i Satavas, pa nam i Vanant stareh, pa nam I oshan starekan Haftoring!
Ashem Vohu……..”

અનુવાદ: નામમાં અને દાદર અહુરા મઝદાની મદદથી! સ્પેન્દારર્મદ મહિનાના સ્પેન્દારર્મદના દિવસે, યઝદ, ફરિદુન, તાગીના ધારક, તેશ્તાર તીર, સાતાયસ, વાનંત અને હફ્ટોરિંગ તારાઓની મદદથી, હું આથી તમામ ખ્રાફાસ્ટર્સ (દુષ્ટ જીવો), દ્રુજી (પ્રદૂષણ) ધારકો, જાદુગરો, દુષ્ટ સંસ્થાઓ, દુષ્ટ શક્તિનો ઉપયોગ કરનારા, જાણી જોઈને બહેરા અને જાણી જોઈને અંધ, દુષ્ટ કામ કરનારા, ચોર, વરૂ જેવા માણસો અને ત્રાસ આપનારા (રાક્ષસી અથવા નકારાત્મક દળો)ના મોં બાંધીશ. અશેમ વોહુ, મને આ કરવામાં મદદ કરો!
ઝોરોસ્ટ્રિયન કેલેન્ડરના છેલ્લા દસ દિવસો (એટલે કે રોજ આસ્તાદથી રોજ અનેરાન અને ગાથાના સ્વતંત્ર પાંચ દિવસ) ખૂબ જ પવિત્ર માનવામાં આવે છે, કારણ કે સૈદ્ધાંતિક રીતે એવું માનવામાં આવે છે કે આ સમયગાળા દરમિયાન, સદાચારી મૃતકોના ફ્રવશીઓ અહીંથી આવે છે. તેમની આધ્યાત્મિક દુનિયામાંથી આ ભૌતિક જગતમાં આવે છે અને જેઓ તેમને યાદ કરે છે અને પ્રાર્થના કરે છે તે બધાને આશીર્વાદ આપે છે.
ફ્રવરદેગાન અથવા મુક્તાદના દિવસોમાં, પારસીઓ તેમના વિદાય થયેલા વહાલાઓ માટે વિશેષ પ્રાર્થના કરે છે. ફ્રવશી અથવા ફરોહર એ દૈવી સાર છે, જે સંપૂર્ણ શુદ્ધ અને સારું છે. પવિત્ર ફ્રવશી આશીર્વાદ આપો અને અમને બધાને માનસિક રીતે આગળ વધવા અને જવાબદારી સાથે આગળ વધવા માર્ગદર્શન આપો!

Leave a Reply

*