આપણા પવિત્ર મુકતાદના દિવસોની તૈયારી

આ વર્ષે પવિત્ર ફરવરદેગાન એટલે મુક્તાદ દિવસો આજે, 6ઠ્ઠી ઓગસ્ટ, 2022 ના રોજ શરૂ થાય છે અને 15 ઓગસ્ટ, 2022 ના રોજ સમાપ્ત થાય છે. આ સમયગાળા દરમિયાન, સદાચારી મૃતકોના ફ્રવશીઓ, તેમની આધ્યાત્મિક દુનિયામાંથી આ ભૌતિક દુનિયામાં આવે છે અને જેઓ યાદ કરે છે અને તે બધાને આશીર્વાદ આપે છે. તેમના માટે પ્રાર્થના કરો. ઝોરાસ્ટ્રિયન કેલેન્ડરના આ છેલ્લા દસ દિવસો (જેને મુકતાદના દિવસો તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે) શ્રદ્ધાળુ ઝોરાસ્ટ્રિયનો દ્વારા ખૂબ જ પવિત્રતા અને ધર્મનિષ્ઠા સાથે મનાવવામાં આવે છે.
રોજ આશતાદથી રોજ અનેરાન સુધીના પ્રથમ પાંચ દિવસ પંજ-એ-કેહ (નાના દિવસો) તરીકે ઓળખાય છે અને આ દિવસો દરમિયાન સામાન્ય બાજ, આફરીગાન, ફરોક્ષી અને સ્તુમ પ્રાર્થના અરદાફ્રવશના માનમાં વાંચવામાં આવે છે. અહુનાવદથી વહિશ્તોઇસ્ત સુધીના પાંચ ગાથા દિવસોને પંજ-એ-મહ (મોટા દિવસો) કહેવામાં આવે છે. પાંચ ગાથા દિવસો દરમિયાન ગાથા તેમજ ગંભારના માનમાં બાજ, આફરીગાન, ફરોક્ષી અને સતુમ પ્રાર્થનાનું પઠન કરવામાં આવે છે. આ પાંચ દિવસ દરમિયાન વિશેષ ગંભારનું જશન પણ કરવામાં આવે છે.
ફરોહર અથવા ફ્રવશી એ દૈવી સાર છે, જે સંપૂર્ણ શુદ્ધ અને સારું છે. ફ્રવશી એ આધ્યાત્મિક સાર અથવા શક્તિ છે જે અહુરા મઝદાની દરેક સારી રચનાને આગળ લઈ જાય છે અને તેને વધવા માટે મદદ કરે છે. અહુરા મઝદા અને તેમની દૈવી શક્તિઓ, અમેશા સ્પેન્ટા અને યઝાતાને પણ તેમની પોતાની ફ્રવશી હોવાનું કહેવાય છે. છોડ, પ્રાણીઓ, પર્વતો અને નદીઓની પણ પોતાની ફ્રવશી છે. તેઓ મૃતકોના આત્માઓના સંરક્ષક આત્માઓ છે અને જીવંતના આત્માઓનું પણ રક્ષણ અને માર્ગદર્શન કરે છે.
મુક્તાદ અથવા ફ્રવરદેગાન દિવસો અનિવાર્યપણે પરિવારની આસપાસ કેન્દ્રમાં હોય છે અને થોડા દાયકાઓ પહેલા સુધી મોટાભાગે ઘરે જોવા મળતા હતા. આજે, શહેરીકરણ, નાના એપાર્ટમેન્ટ્સ અને ઘરમાં ધાર્મિક પવિત્રતા જોવામાં મુશ્કેલી સાથે, ધ્યાન ઘરથી ફાયર ટેમ્પલ તરફ ખસેડ્યું છે. ફ્રવરદેગાન દિવસો શબ્દના સાચા અર્થમાં રજાઓ હતી. પારસીઓ પોતાની જાતને દુન્યવી બાબતોથી દૂર રાખતા અને રાત-દિવસ પ્રાર્થનામાં વ્યસ્ત રહેતા.
બધા ઘરો અઠવાડિયા અગાઉથી સાફ કરવામાં આવતા હતા. જ્યાં શક્ય હોય ત્યાં, દિવાલોને નવો પેઇન્ટનો કોટ કરતા. અગ્નિ અને ધૂપ દિવસ-રાત સળગાવવામાં આવતા હતા. ખાસ કરીને તે અલગ રૂમમાં જ્યાં પવિત્ર ધાતુના ફૂલદાની અને ચોખ્ખા કૂવાના પાણી અને તાજા ફૂલો આરસની ટેબલ પર રાખવામાં આવતા હતા.
ફૂલો ફક્ત પ્રિય વ્યક્તિની યાદશક્તિને લીલોતરી તરીકે દર્શાવવામાં મદદ કરે છે, પરંતુ શાંતિ, શુદ્ધતા અને પ્રેમનું વાતાવરણ પણ બનાવે છે. ફૂલો, તેલના દીવા, અગ્નિ અને ધૂપ સળગાવવાથી, મુલાકાત લેનારા ફ્રવશીઓના માનમાં પૃથ્વી પર એક વર્ચ્યુઅલ સ્વર્ગ બનાવવામાં આવે છે. પારસી લોકો પણ આ દિવસો દરમિયાન ઉચ્ચ સ્તરે સ્વચ્છતા અને શુદ્ધતાનું અવલોકન કરે છે.
પરંપરાગત રીતે, પ્રાર્થના દિવસના તમામ પાંચ ગેહ (ઘડિયાળો)માં થવી જોઈએ અને પ્રથમ પાંચ દિવસ દરમિયાન, ફ્રા મરોટ (એટલે કે, યસ્નાનો અધ્યાય 20) જાપ કરવો જોઈએ અથવા 1,200 અશેમ (ટૂંકા બાર શબ્દોની પ્રાર્થના) કરવી જોઈએ.
પાંચ ગાથા દિવસો દરમિયાન, સંબંધિત ગાથાનો જાપ અથવા 1,200 યથા (ટૂંકી એકવીસ શબ્દોની પ્રાર્થના) કરી શકાય છે.
આ દસ દિવસોમાં ફ્રવદીન યશ્તની પ્રાર્થના કરવી પણ યોગ્ય માનવામાં આવે છે. મુક્તાદ ફૂલદાની મુકતા પહેલાં સતુમનો કર્દો અને મુક્તાદનો નમસ્કારની પ્રાર્થના કરવાની ભલામણ કરવામાં આવે છે. મૃતકના નામે ધર્માદાના કાર્યો કરવા અને નજીકના અને પ્રિયજનોના આત્મા (પટેટ રવાની) માટે પટેટ (પસ્તાવો) કરવાનું પણ યોગ્ય માનવામાં
આવે છે.
– નોશીર દાદરાવાલા

Leave a Reply

*