નવા વર્ષમાં બધાને ખુશીઓ વહેંચીએ!

સુખ એ અદભુત લાગણી છે જે આપણા પર આવે છે જ્યારે આપણે અનુભવીએ છીએ કે આપણું જીવન સારું છે અથવા સારું ચાલી રહ્યું છે અને આપણે કોઈ કારણ વગર માત્ર સ્મિત કરીએ છીએ. તે સુખાકારી, આનંદ, ઉલ્લાસ, સિદ્ધિ, સફળતા અથવા સંતોષની ભાવના છે. સુખ ઘણી વાર તે કરવામાં અને અર્થપૂર્ણ સંબંધો બાંધવામાં જોવા મળે છે, પછી તે દિવ્યતા, કુટુંબ, મિત્રો અથવા ફક્ત કોઈપણ સાથે હોય.
પવિત્ર ભગવદ ગીતામાં, ભગવાન કૃષ્ણ અર્જુનને ત્રણ પ્રકારના સુખની વાત કરે છે – સૌથી આગળ છે સાત્વિક અથવા શુદ્ધ સુખ જે આત્માની ઉન્નતિથી ઉદભવે છે. આ પ્રાપ્ત કરવું સહેલું નથી – સાત્વિક અથવા શુદ્ધ સુખનો પીછો કરનારને સખત શિસ્તનું પાલન કરવું પડે છે. રાજસિક અથવા પરિણામલક્ષી સુખ એ ભૌતિકવાદી આનંદ છે જે પ્રાપ્ત થાય છે જ્યારે ઇન્દ્રિયો બાહ્ય પદાર્થોના સંપર્કમાં આવે છે જે સંતોષ પ્રદાન કરે છે. જો કે, આ પ્રકારની ખુશી કામચલાઉ છે. શ્રી કૃષ્ણ ચેતવણી આપે છે કે આવા સુખ પહેલા અમૃત સમાન છે પરંતુ અંતે તે ઝેર બને છે. છેવટે, તામસિક અથવા આળસભર્યું સુખ એ સુખનું સૌથી નીચું સ્વરૂપ છે અને આળસુ થવાથી ઉત્પન્ન થાય છે. આ પ્રથાઓ દ્વારા આત્માનો કયારેય ઉછેર થતો નથી. કારણ કે આનંદની થોડી ભાવના હોય છે અને લોકો તેને ખોટી રીતે સુખની સ્થિતિ માને છે.
બુદ્ધે શીખવ્યું કે સુખ એ જ્ઞાનના સાત પરિબળોમાંનું એક છે. શરૂઆતના પાલી ગ્રંથોમાંથી સુખ માટેનો એક શબ્દ પિતિ છે અને પિતિ પ્રાપ્ત કરવાની એક પદ્ધતિ ફક્ત છોડી દેવાથી છે. જવા દો જે પણ દુ:ખ અથવા સફળતા, સલામતી અથવા સલામતીની ખોટી લાગણી લાવે છે. તે હંમેશા સરળ નથી. પરંતુ તે જીવન બદલી શકે છે. જેને તમે નિયંત્રિત કરી શકતા નથી તેને છોડી દેવાથી સમય અને શક્તિ મુક્ત થઈ શકે છે જેનો ઉપયોગ કોઈ વધુ સારી અને વધુ પરિપૂર્ણતા માટે કરી શકે છે.
કૃતજ્ઞતાની લાગણી કેળવવાથી સંતોષ મળે છે. સામાન્ય રીતે, જ્યારે અન્ય લોકો આપણું સારું કરે ત્યારે જ આપણે કૃતજ્ઞતા વ્યક્ત કરીએ છીએ. જો કે, જે ખરેખર વિકસિત છે તે દરેકને અને દરેક વસ્તુ માટે, સારા કે ખરાબ માટે કૃતજ્ઞતા આપે છે. સુખી તે વ્યક્તિ છે જે જીવનની દરેક વસ્તુને કૃતજ્ઞતા સાથે સ્વીકારે છે. આપણી ખુશી માટેનું એક મહત્ત્વનું પરિબળ આપણા સંબંધો છે. વ્યક્તિ સફળ કારકિર્દી, સંપત્તિ અને સારું સ્વાસ્થ્ય મેળવી શકે છે, પરંતુ સહાયક, પ્રેમાળ સંબંધો વિના વ્યક્તિ અપૂર્ણ અને તેથી નાખુશ લાગે છે. મોટાભાગના માનવીય દુ:ખ આર્થિક પરિબળોને કારણે નથી પરંતુ નિષ્ફળ સંબંધોને કારણે છે. પારસી ધર્મમાં, સર્વોચ્ચ દિવ્યતાને ફ્રિયા (સંસ્કૃત પ્રિયા અથવા પ્રિય) તરીકે ઓળખવામાં આવે છે જેનો અર્થ મિત્ર અથવા પ્રિય છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, ભગવાન સાથે પારસીઓનો સંબંધ મિત્રતા અને પ્રેમની શરતો પર બાંધવામાં આવે છે. ભગવાનને પ્રેમ કરવો છે અને તેનાથી ડરવાની જરૂર નથી.
પારસી પરંપરામાં, ભગવાન બલિદાન કે ઉપવાસથી પ્રસન્ન થતા નથી. અહુરા મઝદા ઈચ્છે છે કે તેના તમામ મિત્રો ઉશ્તા અથવા સુખનો આનંદ માણે. પરંતુ, આપણે અહુરા મઝદા સાથે કેવી રીતે શ્રેષ્ઠ મિત્રતા કરી શકીએ તેના પર છે. જેઓ પરોઢિયે હોશબામની પ્રાર્થના કરે છે, તેઓ પાઠ કરે છે (અનુવાદિત), સચ્ચાઈ દ્વારા, ઉત્તમ સચ્ચાઈ દ્વારા, ઓ અહુરા મઝદા, અમે તમને જોઈ શકીએ અને અમે તમારી નજીક આવીએ અને તમારી શાશ્ર્વત મિત્રતા પ્રાપ્ત કરીએ.
ઉશ્તા અથવા સુખ ઝોરાસ્ટ્રિયન ધર્મશાસ્ત્રમાં કેન્દ્રિય છે અને સુખની ચાવી જરથુષ્ટ્ર દ્વારા ઉશ્તાવૈતિ ગાથામાં આપવામાં આવી છે, જેમાં લખ્યુ છે સુખી તે રહી શકે છે જે બીજાને સુખ આપે છે અથવા જેના દ્વારા બીજાને સુખ મળે છે!

Leave a Reply

*