શેઠ વિકાજી-સેઠ પેસ્તનજી મહેરજી અગિયારીએ 175 વર્ષની ગૌરવપૂર્ણ ઉજવણી કરી

જુલાઈ 31, 2022ના રોજ હૈદરાબાદની સૌથી જૂની શેઠ વિકાજી-શેઠ પેસ્તનજી મહેરજી અગિયારીની 175માં સાલગ્રેહની ભવ્ય ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. પ્રસિદ્ધ ભાઈઓ-શેઠ વિકાજી મહેરજી અને શેઠ પેસ્તનજી મહેરજી દ્વારા સ્થાપિત, અગિયારી ટ્રસ્ટે આ શુભ પ્રસંગની યાદમાં એક ઉત્કૃષ્ટ અને ભવ્ય સમારોહનું આયોજન કર્યું હતું, જેમાં આપણા સમુદાયના અગ્રણી દિગ્ગજોએ હાજરી આપી હતી.
શેઠ વિકાજી મહેરજી અને તેમના જન્મદાતા શેઠ પેસ્તનજી મહેરજી, મહારાષ્ટ્રના તારાપોર ગામના પારસી પરિવારમાંથી હતા. તેઓ હૈદરાબાદમાં સ્થળાંતર થયા અને સમુદાયમાં તેના સૌથી પ્રખ્યાત પરોપકારી વેપારી રાજકુમારો તરીકે સમૃદ્ધ વારસો છોડી ગયા. તેઓએ શરૂઆતમાં એક નાનું ફાયર ટેમ્પલ (દાદગાહ) બનાવ્યું જે સ્થાનિક ઝોરાસ્ટ્રિયનોના ઉપયોગ માટે હતું. છ વર્ષ પછી, તેમની દ્રઢ શ્રદ્ધાએ તેમને સિકંદરાબાદમાં ભવ્ય અને દિવ્ય ધ શેઠ વિકાજી – શેઠ પેસ્તનજી મહેરજી પારસી ફાયર ટેમ્પલ બનાવવા તરફ દોરી, જે દક્ષિણ ભારતનું સૌથી જૂનું ફાયર ટેમ્પલ છે, જે ખાન બહાદુર એદલજી સોહરાબજી ચિનાઈ અંજુમન દર-એ-મેહરની સામે સ્થિત છે અને જોડિયા શહેરોની સૌથી નાની અગિયારી છે.
આતશ આદરાન (પવિત્ર અગ્નિ) 12 મી સપ્ટેમ્બર, 1847 ના રોજ તેનો રાજ્યાભિષેક અને તેને પવિત્ર કરવામાં આવ્યો હતો, (રોજ બેહરામ, માહ અસ્પંદાદ – 1216 યઝ). ઓલ્ડ પારસી ફાયર ટેમ્પલ ટ્રસ્ટ, સિકંદરાબાદ, આ અગિયારીની દેખરેખ રાખે છે અને તેના પ્રમુખ – કેપ્ટન છે કાયાર્મિન એફ. પેસ્તનજી, ટ્રસ્ટીઓ સાથે – સાયરસ જે ઈરાની, ઝુબીન એફ. વિકાજી, કૈઝાદ કે. પેસ્તનજી. મોબેદ એરવદ જહાંગીર પિલ્ચર, એરવદ બોમી બી. કરંજીયા, એરવદ પેશદાદ પિલ્ચર; અને ચાસનીવાલા- કેરસી દુતિયા અને ફરોખ ઈરાની, ભક્તિ સાથે અગિયારીમાં હાલમાં સેવા આપે છે
અગિયારીએ તાજેતરમાં 175મી વર્ષગાંઠની ઉજવણી પૂર્વે, બંને બાજુઓ પર બે લામાસસના ઉમેરા સાથે, તાકાત અને ઉચ્ચ આકાંક્ષાઓના પ્રતીક સાથે, એક નોંધપાત્ર ફેસલિફ્ટ જોવા મળી હતી.
175મી સાલગ્રેહની ઉજવણી બે દિવસ – 30મી અને 31મી જુલાઈ, 2022 દરમિયાન કરવામાં આવી હતી અને તેમાં મહાનુભાવો, મિત્રો અને સમુદાયના સભ્યોએ હાજરી આપી હતી. આ બે દિવસોમાં, મહેમાનોને હેરિટેજ વોક, બ્રિટિશ રેસિડેન્સીની મુલાકાત અને બાઈ માણેકબાઈ નસરવાનજી ચિનોય દર-એ-મહેર, હૈદરાબાદ, પારસી ધર્મશાળામાં ભવ્ય રાત્રિભોજન સહિતની વિવિધ પ્રવૃત્તિઓ માણી હતી. વડા દસ્તુરજી કેકી કાવસજી રાવજી મહેરજીરાનાની આગેવાની હેઠળ જોડિયા શહેરોની ત્રણ અગિયારીઓના અન્ય છ મોબેદો સાથે ખુશાલીનું જશન યોજાયું હતું.
લા પેલેસ રોયલ, સિકંદરાબાદ ખાતે સાંજના કાર્યક્રમનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું, જેમાં પ્રમુખ સહિત મહાનુભાવો દ્વારા વક્તવ્ય આપવામાં આવ્યું હતું.
મહેમાન – જસ્ટિસ શાહરૂખ જે. કાથાવાલા (નિવૃત્ત) જજ, બોમ્બે હાઈકોર્ટ; એર ચીફ માર્શલ ફલી એચ. મેજર (નિવૃત્ત) પીવીએસએમ, એવીએસએમ, એસસી, વીએમ, એડીસી મેજર જનરલ સાયરસ એ પીઠાવાલા (નિવૃત્ત) એસી, વીએસએમ; એર. ડો. કેકી ઇ. તુરેલ (ન્યુરોસર્જન); દિનશા તંબોલી (ચેરમેન, ડબલ્યુઝેડઓ); કેરસી કે. દેબુ (રાષ્ટ્રીય લઘુમતી કમિશનના ઉપાધ્યક્ષ); બચી કરકરિયા (વરિષ્ઠ પત્રકાર, ટીઓઆઈ); પીરૂઝ એ. ખંબાતા (ચેરમેન અને એમડી, રસના પ્રાઇવેટ લિમિટેડ); અને એરવદ એડવો. ઝેરિક દસ્તુર.
આ કાર્યક્રમે તમામ લોકો દ્વારા પ્રશંસા મેળવી હતી, મહેમાનો દ્વારા છૈયે અમે જરથોસ્તી ગીત ગાઈ કાર્યક્રમ સમાપ્ત થયો હતો. દરેક વ્યક્તિએ બેસીને પાતરૂં ભોજનનો આનંદ માણ્યો હતો.
જોડિયા શહેરોના રહેવાસીઓ માટે આ સંભવત 21મી સદીની સૌથી ભવ્ય સમુદાય ઇવેન્ટ હતો.
– અરનાઝ બીસ્ની દ્વારા

Leave a Reply

*