હાસ્યની શક્તિ

એવું કહેવાય છે કે, હસો અને દુનિયા તમારી સાથે હસે છે! પરંતુ આ દિવસોમાં આપણે આપણા માતા-પિતા અને દાદા-દાદી કરતા ઓછા હસીએ છીએ. આ એક સમાજમાં આધુનિક જીવનની ધમાલને કારણે છે જે સંપૂર્ણપણે તણાવગ્રસ્ત છે.
હસવાથી અને સ્મિત કરવાથી તમારા સ્વાસ્થ્યમાં ગંભીર સુધારો થાય છે. જો તમે સમાન સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ ધરાવતા બે દર્દીઓને જુઓ, તો રમૂજની ભાવના ધરાવતા દર્દીઓ ઝડપથી સ્વસ્થ થવાની શક્યતા વધારે છે. હાસ્ય શરીરને આરામ આપે છે અને મગજમાં એન્ડોર્ફિન્સ (કેમિકલ્સ) મુક્ત કરીને તાણનું સ્તર અને તાણ ઘટાડે છે જે તમારો મૂડ હળવો કરે છે અને આનંદની લાગણી પેદા કરે છે.
વૈજ્ઞાનિકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે ચહેરાના હાવભાવની આપણી લાગણીઓ પર ઊંડી અસર પડે છે અને જ્યારે આપણે ભવાં ચડાવીએ છીએ તેના કરતાં સ્મિત કરીએ ત્યારે આપણને વધુ સારું લાગે છે. સ્મિત કરવાની માત્ર ક્રિયા, ભલે તમને એવું ન લાગે, તમારા શરીરના કોષોને સકારાત્મક સંદેશા મોકલે છે જ્યારે ભવાં ચડાવવું તેનાથી વિપરીત થાય છે.
તમારા સ્વાસ્થ્ય અને ખુશી પર સીધી અસર કરવા ઉપરાંત, હાસ્ય તમને વધુ ઝડપથી શીખવામાં મદદ કરે છે કારણ કે તે માહિતીને ગ્રહણ કરવાની રીતને વધારે છે. શુષ્ક તથ્યો અને આંકડાઓથી ભરેલા પ્રવચનમાં બેસો અને તમે જોશો કે તમાન મન ભટકી રહ્યું છે. બીજી બાજુ, જો વક્તા વિષયમાં રમૂજ અને ટુચકાઓ દાખલ કરે છે, તો પ્રેક્ષકો વધુ ઉત્સાહી બની કાર્યક્રમને માણે છે.
હસવાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિ મજબૂત થાય છે. હાસ્ય શરીરની હોર્મોનલ સિસ્ટમ પર ફાયદાકારક અસર કરે છે જ્યારે ગંભીર અભિવ્યક્તિઓ નુકસાનકારક અને વિનાશક હોય છે. હસવાથી સુસ્તી અને સંબંધિત થાક દૂર થાય છે. જે લોકો વસ્તુઓની રમુજી બાજુ જુએ છે તેમને તણાવ-સંબંધિત વિકૃતિઓ થવાની શક્યતાઓ ઓછી હોય છે જેઓ જીવનની ગૂંચવણમાંથી પસાર થાય છે. માત્ર થોડી મિનિટોનું હાસ્ય આગામી કલાકો સુધી શરીર અને મનને આરામ આપી શકે છે. હાસ્યથી ગભરાટ, ગુસ્સો, ભય અને તણાવ ઓછો થાય છે. જે લોકો ખૂબ જ ઓછા હસતા હોય છે તેમને હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધારે હોય છે.
જ્યારે તમે સવારે ઉઠો ત્યારે તમારા માટે સ્મિત કરવું મહત્વપૂર્ણ છે. જીવનને ખૂબ ગંભીરતાથી ન લો, રોજિંદા ધોરણે જીવનની રમુજી બાજુ જુઓ અને ખુશખુશાલ લોકોની સંગતમાં રહો જે તમને હસાવે છે. હાસ્ય ઝડપી અને સરળ છે. તે સ્વાસ્થ્ય અને સુંદરતા માટે શ્રેષ્ઠ ઓલરાઉન્ડ ટોનિક છે જેની કોઈ કિંમત નથી. હાસ્ય એ જીવનના નકશા પરનું એક સ્થળ છે જ્યાં આપણો દટાયેલો ખજાનો છે!!
અહીં તમને આખું વર્ષ સ્મિત અને હાસ્યથી ભરેલા નવા વર્ષની શુભેચ્છાઓ છે! સાલ મુબારક!

Leave a Reply

*