ગીધ વસ્તીને પુર્નજીવિત કરવાનો માહ. સરકારનો પ્રયાસ

મહારાષ્ટ્ર વન વિભાગ અને કોર્બેટ ફાઉન્ડેશને રાજ્યમાં ગીધના સંરક્ષણ વિશે જાગૃતિ લાવવા અને તેમની વસ્તીને પુર્નજીવિતનું કામ કરવા માટે જોડાણ કર્યું છે, જે સંતુલિત ઇકોસિસ્ટમ જાળવવા માટે મહત્વપૂર્ણ છે.
સ્થાનિક ભાષાઓમાં પોસ્ટરો દૂર ગામોમાં મૂકવા માટે તૈયાર કરવામાં આવ્યા છે જેથી રહેવાસીઓ ગીધનું મહત્વ સમજે. આ પોસ્ટરો જંગલ વિભાગ, પશુપાલન વિભાગ, એનજીઓ, સ્થાનિક સમુદાયો અને પ્રકૃતિપ્રેમીઓ દ્વારા રાજ્યભરમાં ફરશે.
મરાઠીમાં એક માહિતીપ્રદ પોસ્ટર, જે બોમ્બે નેચરલ હિસ્ટ્રી સોસાયટી (બીએનએચએસ) ની સલાહ સાથે વિકસિત કરવામાં આવી છે અને બચત (એશિયાના ગીધને લુપ્ત થવાથી બચાવવા), ભારતમાં ગીધોને થતી સમસ્યાઓ પર પ્રકાશ પાડે છે. તાજેતરના વૈજ્ઞાનિક તારણો સૂચવે છે કે અન્ય વિવિધ દવાઓનો પશુચિકિત્સક ઉપયોગ પણ ગીધ માટે હાનિકારક છે.
વન વિભાગે રાજ્યમાં ગીધ સંરક્ષણને પ્રોત્સાહન આપવા માટે ઇલા ફાઉન્ડેશન અને સહ્યાદ્રી નિસર્ગ મિત્રા સાથે પણ ભાગીદારી કરી છે. મહારાષ્ટ્રના મુખ્ય વન્યપ્રાણી વોર્ડન મુજબ, રાજ્યમાં ગીધ માટે સંરક્ષણ સંવર્ધન કેન્દ્રની સ્થાપના જેવા સંરક્ષણ પગલાંના રૂપમાં તમામ પ્રયત્નોને વધુ ટેકો આપવાની જરૂર છે, જે ભારતમાં ગીધ સંરક્ષણ માટેની ક્રિયા યોજનાનો એક ભાગ છે, 2020-2025 પર્યાવરણ, વન અને આબોહવા પરિવર્તન મંત્રાલય દ્વારા પ્રકાશિત.

Leave a Reply

*