ફરવર્દીનના પરબનું અવલોકન

ફરવર્દીન – શુભ પ્રથમ મહિનો: ફરવર્દીન એ ઝોરાસ્ટ્રિયન કેલેન્ડરનો પ્રથમ મહિનો છે અને ફરવર્દીન મહિનાના પહેલા અઠવાડિયામાં, ઘણા મહત્વપૂર્ણ
દિવસો છે:
* માહ ફરવર્દીન, રોજ હોરમઝદ (નવું વર્ષ)
* માહ ફરવર્દીન, રોજ અર્દીબહેસ્ત (રપીથ્વનને પવિત્ર કરવાનો દિવસ)
* માહ ફરવર્દીન, રોજ ખોરદાદ (ખોરદાદસાલ અને પરંપરાગત રીતે અશો જરથુષ્ટ્રનો જન્મદિવસ)
* માહ ફરવર્દીન, રોજ અમરદાદ (ફ્રવશીઓના અનંતકાળની ઉજવણી માટે અમરદાદ સાલ)
ફરવર્દીન રોજ એ માહનો ઓગણીસમો દિવસ છે અને જ્યારે તે ફરવર્દીનના પ્રથમ માહ અથવા મહિનામાં આવે છે ત્યારે તે ખાસ કરીને શુભ માનવામાં આવે છે.
ફ્રવશી શું છે?
ફ્રવશી કંઈક અંશે હિંદુઓની પિત્રી અથવા રોમનો અને ગ્રીકના માનસ – બેનિફિસન્ટ સ્પિરિટ જેવી જ છે. પારસી લોકો ફ્રવશી અથવા ફરોહરને દૈવી સાર તરીકે જુએ છે, જે સંપૂર્ણ શુદ્ધ અને સારું છે. તે રૂવાન કે આત્મા સાથે સંબંધીત નથી.
ફ્રવશી એ પ્રોટોટાઇપ પણ છે, જે ભૌતિક સર્જનના અભિવ્યક્તિ પહેલા અસ્તિત્વમાં હોવાનું માનવામાં આવે છે. અહુરા મઝદા અને તેમની દૈવી શક્તિઓ, અમેશા સ્પેન્ટા અને યઝાતાને પણ તેમની પોતાની ફ્રવશી હોવાનું કહેવાય છે. છોડ, પ્રાણીઓ, પર્વતો અને નદીઓની પણ પોતાની ફ્રવશી છે. તેઓ મૃતકોના આત્માઓના સંરક્ષક આત્માઓ છે અને જીવંતના આત્માઓનું રક્ષણ અને માર્ગદર્શન પણ કરે છે.
વૈશ્વિક રીતે, ફ્રવશીને ત્રણ જૂથોમાં વહેંચવામાં આવે છે – જીવંત, મૃત અને અજાત. આ તે બળ છે જેના પર અહુરા મઝદા શૈતાની શક્તિઓ સામે બ્રહ્માંડને જાળવી રાખવા માટે નિર્ભર છે. તેઓ તમામ પવિત્ર આતશનું રક્ષણ કરે છે અને પ્રતીકાત્મક રીતે વિશ્વમાં અંધકારને કેદ રાખે છે.
ફરવર્દીનનો પરબ: માહ ફરવર્દીનનો રોજ ફરવર્દીન એ દિવસને દર્શાવે છે જ્યારે શ્રદ્ધાળુ ઝોરાસ્ટ્રિયનો તેમના શહેર, નગર અથવા ગામડામાં દોખ્મા અથવા આરામગાહ તરફ પ્રયાણ કરે છે અને તેમના વહાલા વિદાય લીધેલા ફ્રવશીઓને પ્રાર્થના કરે છે.
ફરવર્દીન યશ્ત: ઝોરાસ્ટ્રિયન યશ્તો (સ્તોત્રો)માં ફરવર્દીન 158 શ્ર્લોક ઘણા લાંબા છે. તે મુખ્યત્વે પ્રામાણિક ફ્રવશીને પ્રોત્સાહન આપે છે. યશ્ત દ્વારા, અમે પ્રાર્થના કરીએ છીએ: “Ashaaunaam vanguhish suraao spentaao fravashayao yazamaidé,” જેનો અર્થ થાય છે: અમે પવિત્ર, સારા, બહાદુર, સમૃદ્ધિ આપનાર પવિત્રને આદરપૂર્વક યાદ કરીએ છીએ. ફરવર્દીન યશ્તમાં, ફ્રવશીને તમામ સારી રચનાઓનું રક્ષણ કરવામાં અહુરા મઝદાના શુદ્ધિકરણ અને શક્તિશાળી સહાયક તરીકે વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે.

– નોશીર એચ. દાદરાવાલા

Leave a Reply

*