શિક્ષણવિદ રતિ કૂપરની સ્મૃતિનું રાજકોટમાં સન્માન કરવામાં આવ્યું

રાજકોટમાં રાજકુમાર કોલેજના ભૂતપૂર્વ વિદ્યાર્થીઓ અને સ્ટાફે, 15મી ઓગસ્ટ, 2022ના રોજ, પ્રતિમાના અનાવરણ સાથે સુપ્રસિદ્ધ શિક્ષક – રતિ કૂપરની સ્મૃતિનું સન્માન કર્યું હતું. દાયકાઓથી, રતિ કૂપરે સમર્પિતપણે ભણાવ્યું હતું અને તેમના હેઠળ અભ્યાસ કરતા હજારો વિદ્યાર્થીઓના જીવનમા એક મોટો ફેરફાર કર્યો હતો. સમારંભની શરૂઆત કોલેજના ભાવસિંહજી હોલમાં વિવિધ ભૂતપૂર્વ વિદ્યાર્થીઓ દ્વારા હૃદયસ્પર્શી વખાણ કરીને કરવામાં આવી હતી, ત્યારબાદ રાજકોટ, મૂળી અને લાઠીના રજવાડામાં રતિ એફ. કૂપર કલા ભવનમાં તેમના વિદ્યાર્થીઓ અને અગાઉના સભ્યો સહિત 250 થી વધુ લોકોની હાજરીમાં પ્રતિમાનું અનાવરણ કરવામાં આવ્યું હતું.
6ઠ્ઠી જાન્યુઆરી, 1930ના રોજ મુંબઈમાં જન્મેલી રતિ લાહોર સ્થિત ફરામરોઝ અને માણેકબાઈ કૂપરની પુત્રી હતા. તેણીએ સિમલા (ઓકલેન્ડ હાઉસ)ની શાળામાં અભ્યાસ કર્યો અને લાહોર, પાકિસ્તાનમાં સેક્રેડ હાર્ટ કોન્વેન્ટમાંથી સ્નાતક થયા. તે એક કુશળ પિયાનોવાદક હતા, લંડનની ટ્રિનિટી કોલેજ ઓફ મ્યુઝિકની લાઇસન્સિએટ તરીકે લાયકાત ધરાવતા હતા. 1950ના દાયકાના અંતમાં તેણીએ સ્ટેટ કોલેજ ફોર ટીચર્સ, ન્યુ યોર્ક અને એસ્પેન ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઓફ હ્યુમેનિસ્ટિક સ્ટડીઝ, કોલોરાડો, યુએસએ ખાતે અભ્યાસ માટે ફુલબ્રાઇટ શિષ્યવૃત્તિ જીતી હતી.
1958માં, રતિ કૂપર, રાજકુમાર કોલેજ, રાજકોટ, ભારતમાં, છોકરાઓ માટેની જાહેર શાળામાં જુનિયર શાળાના મુખ્ય શિક્ષક તરીકે જોડાયા હતા. આખરે 1991માં વોર્ડન પ્રિન્સિપાલ તરીકેનો ચાર્જ સંભાળીને તેઓ આજીવન કોલેજમાં શિક્ષણની સેવામાં સમર્પિત થયા હતા. 42 વર્ષની સેવા બાદ 2000માં તેઓ રાજકુમાર કોલેજના પ્રથમ મહિલા વોર્ડન પ્રિન્સિપાલ તરીકે નિવૃત્ત થયા હતા અને પ્રિન્સિપાલ એમેરિટસના બિરુદથી સન્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા. કળા, હસ્તકલા અને સંગીતને લગતી પ્રવૃત્તિઓને સમર્પિત ઇમારતને તેમના સન્માનમાં, ધ રતિ એફ. કૂપર કલા ભવન નામ આપવામાં આવ્યું હતું.
રતિ કૂપરનું 8મી માર્ચ, 2019ના રોજ લાહોરમાં શાંતિપૂર્ણ અવસાન થયું હતું.

Leave a Reply

*