જો તમારે આગળ વધવું હોય તો આ રોગો પર કાબુ મેળવો

મિત્રો, તમારામાં ઘણી પ્રતિભા હોવા છતાં, તમારી યોગ્યતા હોવા છતાં, તમે આજ સુધી સફળ થયા નથી. તમે વિચારો છો કે તમે સખત મહેનત કરી રહ્યા છો, પરંતુ તમને જોઈતી સફળતા નથી મળી રહી. મિત્રો, આ એક સામાન્ય બીમારી છે અને તમને દરેક ઘરમાં આવા દર્દીઓ જોવા મળશે
* કામ ઓછું, બકબક વધુ
તમે બહુ બોલો છો અને બહુ ઓછું કામ કરો છો. રાજકારણમાં દરેક વ્યક્તિએ કેવી રીતે વર્તવું અને બોલવું જોઈએ તે વિશે તમે બધું જાણો છો. તમે બધા જાણો છો કે નેતાજીએ શું કરવું જોઈએ? ક્રિકેટ મેચમાં કોને કયા નંબર પર મોકલવો જોઈએ? તમે જાણો છો કે યુક્રેન પર રશિયાના હુમલા પાછળ બીજી કોઈ શક્તિ હતી. તમારા ગામના રાજકારણમાં કોઈએ શું કરવું જોઈએ? તમે આ બધી બાબતો જાણો છો, પરંતુ તેમ છતાં તમે આજે જ્યાં છો ત્યાં જ છો. આનું કારણ એ છે કે તમે લોકો ઘણી વાતો કરો છો. સતત બકબક કરો છો. તમે કોઈપણ વિષય પર જ્ઞાન આપવા માટે તૈયાર છો. એટલું જ નહીં, તમે દલીલમાં કોઈપણને હરાવી શકો છો. પણ તેનો શું ફાયદો? જો તમે કંઈ ન કરો અને માત્ર વાતો કરો તો તમે સફળતા કેવી રીતે મેળવી શકશો?
* વધારે વિચારવું
તમે વધુ પડતો વિચાર કરીને અનિચ્છનીય સમસ્યાઓ બનાવો છો. તમને એટલી ખરાબ આદત છે કે દરેક સમયે કોઈ પણ બાબત વિશે વધારે વિચારવાની. કાલે પાણી ન આવે તો શું? જો તમને દિવાળી પર બોનસ ન મળે તો શું થશે? શું બાળકો આવતીકાલનું ધ્યાન રાખશે? જો મારો વ્યવસાય કામ ન કરે તો શું? જો હું ઇન્ટરવ્યુ પાસ ન કરું તો શું? આવા અનેક નકામા પ્રશ્ર્નો તમારા મનને પૂછીને તેમાં જ અટવાઈ જાવ છો. જાતે ટેન્શન લો અને બીજાને આપો છો આવતી કાલ સાથે આજને બગાડો છો. તેથી તમે તમારા જીવનમાં કંઈપણ પ્રાપ્ત કરી શકતા નથી.
દરેકની સલાહ લેવી કરવું મનનું
મિત્રો, તમે દરેકની સલાહ લેવાનું પસંદ કરો છો. જો તમારે કંઈક કરવું હોય, તો તમારે તે કરતાં પહેલાં દસ લોકોને પૂછવું જોઈએ, મારે તે કરવું જોઈએ કે નહીં? શું આ શર્ટ મને સારું લાગશે? શું મારે આ કારકિર્દી પસંદ કરવી જોઈએ? હું ઘર કેમ ન ખરીદું? મારે આ તાલીમ કેમ ન લેવી જોઈએ? અને વધુ મહત્ત્વની વાત એ છે કે તમે એવા લોકોની સલાહ લઈ રહ્યા છો જેઓ આ વિષય વિશે કશું જાણતા નથી. તમે તમારી આસપાસના લોકોની સલાહ લો. તમે એવા લોકો પાસેથી સલાહ માગી રહ્યા છો જેઓ મફતમાં સલાહ આપશે. મહત્વની વાત એ છે કે તમે બધા લોકોની સલાહ લો અને જે સલાહ તમને સૌથી સરળ લાગે તેનું પાલન કરો. ઉદાહરણ તરીકે તમે તમારી બીમારી માટે ચાર ડોક્ટરો પાસે જાઓ છો. ત્રણ નિષ્ણાત ડોક્ટરો તમને ઓપરેશન કરવાની સલાહ આપે છે અને ચોથો ડોક્ટર તમને કહે છે કે તે ગોળીઓથી રોગ મટાડી શકે છે. મિત્રો, તમે કોની સલાહ સાંભળો છો? અલબત્ત, ચોથો ડોક્ટર.. મતલબ કે તમે ઘણા લોકોની સલાહ લો છો, પરંતુ તમે ફક્ત તમને અનુકૂળ હોય તે જ અમલમાં મૂકવાનો પ્રયાસ કરો છો, જે તમને સરળ લાગે છે.
* સમયસર કામ ન કરવું
મિત્રો, તમે ઘણી બધી બાબતોનું આયોજન કરો છો પરંતુ ક્યારેક તમે પીછેહઠ કરો છો. તમે નક્કી કરો કે તમને કેવું ઘર જોઈએ છે, તમને કયું ઘર જોઈએ છે. તમે ઘરની પસંદગી કરો છો અને અમુક સમયે તમે કોઈને કોઈ કારણસર પાછી ખેંચી લો છો. તમે તમારા માટે સાડી ખરીદવા જાઓ. ઘણી બધી સાડીઓ જોયા પછી, તમે પસંદગી કરો છો અને ખરીદતી વખતે પણ તમે કોઈને કોઈ કારણસર દુકાનદાર સાથે દલીલ કરીને ખરીદી કરતા નથી. તમે ક્યાંક ફરવા જવાનું વિચારી રહ્યા છો. ટ્રેન બુકિંગ સમયે તમામ માહિતી એકત્રિત કરો અને કોઈ કારણસર તમે પ્રવાસ કરતા નથી આ એક બીમારી છે. ઘણી વખત, આયોજનમાં સમય વિતાવવો અને પગલાં ન લેવાથી તમે જે ઇચ્છો છો તે તમને નથી મળતું. તમે ઇચ્છો ત્યાં ફરવા જઇ શકતા નથી. તમે જોઈતા દાગીના ખરીદી શકતા નથી. ઘણી વખત અમુક લોકો કોઈ પણ નિર્ણય લઈને મુક્ત થઈ જાય છે. તેઓ આયોજન કરવામાં સમય પસાર કરતા નથી.
* તમે ટાઈમપાસ કરો છો,
સમયનું ઈનવેસ્ટમેન્ટ કરતા નથી
તમારી જાતને એક પ્રશ્ર્નન પૂછો, તમે સોશિયલ મીડિયા પર 5 કલાકથી વધુ સમય પસાર કરો છો. ખરું? જો તમને સોશિયલ મીડિયા જોવું જ હોેઈએ, તો જુઓ કે તેનાથી તમને કેટલો ફાયદો થઈ શકે છે? તમારી વ્યવસાય જાહેરાત તે સ્થાને કેવી રીતે પહોંચશે તે જુઓ. તમારી પોતાની બ્રાન્ડ બનાવો, તમારા વ્યવસાયને તેમાંથી સારી રીતે ચલાવવા દો. અમુક સમયે તમારી જાતને તાલીમ આપવા માટે સોશિયલ મીડિયાનો પણ ઉપયોગ કરો. જો આ દુનિયામાં ગરીબથી લઈને અમીર સુધીના દરેકમાં એક વસ્તુ સમાન હોય તો તે સમય છે. તમે તમારા સમયનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરો છો તે નક્કી કરે છે કે તમે રાજા બનશો કે રંક. આજથી તમે સમયને પૈસા જેટલું મહત્વ આપતા શીખો. આપણે પૈસા ખર્ચતા નથી, રોકાણ કરીએ છીએ. આવી રીતે સમય બગાડો નહીં, રોકાણ કરો. તમને ખર્ચવામાં આવેલો સમય અને પૈસા પાછા મળતા નથી, પણ તમે રોકાણ કરેલા પૈસા અનેક ગણા પાછા મેળવો છો.

Leave a Reply

*