ઝોરાસ્ટ્રિયન ફોલ ફેસ્ટિવલ

ઝોરાસ્ટ્રિયન ફોલ ફેસ્ટિવલ, ફસલ (મોસમી) અથવા ફસલી કેલેન્ડર મુજબ, મહેર માહનો મહેર રોજ આ વર્ષે 2જી ઓક્ટોબર, 2022ના રોજ આવે છે અને ઉનાળાના અંત અને પાનખરની શરૂઆતની યાદમાં મેહરગાનના તહેવાર તરીકે ઉજવવામાં આવશે. ડો. સર જીવનજી મોદી માનતા હતા કે આદર્શ રીતે મહેરેગાનનું જશન પાનખર સમપ્રકાશીયના દિવસે થવું જોઈએ. માહ મહેર અને રોજ મહેર પર મિથ્રા અથવા મહેર યઝદનું સન્માન જો કે, પરંપરાગત રીતે ધર્મગુરૂઓ જશન કરે છે.
જશ્ન-એ-મહેરગાન શાહ ફરીદુન દ્વારા દેમાવંદ પર્વત પર દુષ્ટ ઝોહકની દંતકથાની ઉજવણી કરે છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, તે દુષ્ટતા પર સારાની જીત અને અજ્ઞાન અને અંધકારને દૂર કરી મિથ્રા અથવા મહેર યઝદના પ્રકાશની ઉજવણી કરે છે.
મહેર યઝદ એ પ્રકાશની ઊર્જા છે સૂર્યની ઊર્જા જે ખુરશેદ યઝદ સાથે સંકળાયેલી છે. આ જ કારણ છે કે ખુરશેદ અને મહેર નિયાશની પ્રાર્થનાને ફરજિયાત દૈનિક પ્રાર્થના માનવામાં આવે છે. મિથ્રા વચનો અને કરારોની અધ્યક્ષતા કરે છે અને તેને હજાર કાન અને દસ હજાર આંખોવાળા એક તરીકે દર્શાવવામાં આવે છે.
પાનખરની ઉજવણી… પાનખર જીવન અને તેની આવશ્યકતાઓની જાળવણીનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. આ સમય દરમિયાન, પ્રાણીઓ ખોરાકનો સંગ્રહ કરીને અને આરામદાયક હાઇબરનેશન જગ્યાઓ બનાવીને શિયાળાની તૈયારી કરે છે. ખેડૂતો તેમની પાનખર લણણી પર કામ કરી પાકનો અનામત સંગ્રહ કરે છે.
પાનખર સમપ્રકાશીયની આસપાસના પૂર્ણ ચંદ્રને હાર્વેસ્ટ મુન તરીકે ઉજવવામાં આવે છે, જેને વર્ષનો ચંદ્ર માનવામાં આવે છે.
સૌથી તેજસ્વી અને સૌથી મોટો પૂર્ણ ચંદ્ર. ઉત્તર ગોળાર્ધના ઘણા દેશોમાં, હાર્વેસ્ટ મૂન સાથે મેળ ખાય છે પાનખર લણણીની મોસમ અને પરંપરાગત ઉજવણી કરે છે.
ભારતમાં, આ પૂર્ણિમાને ભાદ્રપદ પૂર્ણિમા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે અને પિતૃપક્ષ, પખવાડિયાની શરૂઆત કહે છે.
જ્યારે પૂર્વજોને યાદ કરવામાં આવે છે અને તેમની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ સમયની આસપાસ ચાઇનીઝ ઝોંગક્વિ જી અથવા મધ્ય પાનખર ઉજવે છે જેને ચંદ્ર ઉત્સવ પણ કહેવાય છે.

– નોશીર દાદરાવાલા

Leave a Reply

*