સ્વભાવ, આદર અને સંવાદ

આપણી કસ્તી વિધિ એ શુદ્ધિકરણની વિધિ છે. જેમ આપણે આપણા બાહ્ય શરીરને શુદ્ધ કરવા માટે સ્નાન કરીએ છીએ, તેમ કસ્તી વિધિ આપણા અપાર્થિવ શરીરને શુદ્ધ કરે છે. કસ્તી વિધિ કર્યા પછી, આપણે સૌપ્રથમ પ્રાર્થના કરીએ છીએ તે છે દાદર અહુરા મઝદાના 101 નામ – જેના દ્વારા આપણે આપણી જાતને ઉચ્ચ ચેતના સાથે જોડીએ છીએ, જેમ કે આપણે માથ્રવાણી પાઠ કરીએ છીએ અથવા જાપ કરીએ છીએ.
પરમાત્મા સાથે જોડાવાની ઘણી રીતો છે – ભૌતિક, દ્રશ્ય, ધ્વનિ અને પ્રકાશ શક્તિઓ અને મંથરા માથ્રવાણી એ આ ઉચ્ચારવામાં આવેલા શબ્દોની ધ્વનિ ફ્રીક્વન્સી/સ્પંદનો છે કારણ કે તેઓ સાર્વત્રિક ઇલેક્ટ્રોમેગ્નેટિક ફ્રીક્વન્સીઝ સાથે ફરી વળે છે, જે આપણી જૈવિક આવર્તન સમાન છે. માંથ્રવાણીનો પાઠ કરીને, તમે તમારી જાતને ખોલો, ગ્રહણશીલ બનો, અહુરા મઝદાને તમારા દ્વારા વહેવા માટે પૂછો. તમે ભલાઈનો ચુંબક બનો છો – ફક્ત તમારી પાસે સારું આવે છે અને તે જ રીતે, ફક્ત તમારામાંથી સારું જ જાય છે. આમ, તમે દાદર અહુરા મઝદાનું સાધન બનો છો.
આપણે પ્રાર્થનાનું અવેસ્તાન ભાષામાં પાઠ કરીએ છીએ કારણ કે પ્રાર્થનાનું મહત્વ અવાજોમાં છે, કારણ કે આ અવાજ આવર્તન બનાવે છે જે અમર અને અવિનાશી છે. તેઓ પર્વતોમાં પ્રવેશ કરી શકે છે અને આત્માની દુનિયામાં પહોંચી શકે છે. જ્યારે તમે તમારા ઘરોમાં પ્રાર્થના કરો છો અથવા પ્રાર્થના ઑડિયો વગાડો છો, ત્યારે તે તમારા ઘરોમાં સારા સ્પંદનો લાવે છે. માથ્રવાણીમાં આપણને સારી ઉર્જાના અંતિમ પાવરહાઉસ સાથે જોડીને આપણા પર મહત્તમ પ્રભાવ પાડવાની ક્ષમતા છે. માથ્રવાણીના અવાજની આ શક્તિ દાદર અહુરા મઝદા દ્વારા બનાવેલા બ્રહ્માંડ સાથે ફરી વળે છે.
દિવંગત આદરણીય દસ્તુરજી ખુરશેદ દાબુએ તેમના પુસ્તકમાં ટાંક્યું છે:
ધાર્મિક માન્યતાઓની બાબતમાં, એવી શક્યતા છે કે આપણે ચોક્કસ કંઈ જાણતા નથી. આપણી પાસે અદ્રશ્ય વિશ્ર્વનું પ્રથમ હાથનું જ્ઞાન નથી. અમે ધાર્મિક આદેશોનું ખોટું અર્થઘટન કર્યું હોઈ શકે છે. તેથી, આપણી માન્યતાઓ સામાન્ય ન હોય તો પણ, એકતામાં રહેવું વધુ સારું છે. જો આપણે અન્ય લોકોના મંતવ્યોનો આદર કરીએ તો જાતિ, રંગ, અને સંપ્રદાયના અવરોધો અવિભાજ્ય નહીં હોય. જો આપણે ઈશ્ર્વરની સુંદરતા અને કૌશલ્યને જોડીએ અને કદર કરીએ, તો આપણી પાસે વાસ્તવિક ઉપાસના માટે એક વિશાળ સામાન્ય આધાર છે.
દાદર અહુરા મઝદામાં શ્રદ્ધા સાથે આપણી પ્રાર્થનાઓ વાંચીને, અને આપણા ધર્મના સિદ્ધાંતોને અનુસરીને, તમે આધ્યાત્મિક અને શારીરિક રીતે ખૂબ જ સફળ થશો, કારણ કે આપણે બધા ભૌતિક શરીરમાં આધ્યાત્મિક માણસો છીએ. આમ, અહુરા મઝદા તમારી અપેક્ષાઓ કરતાં વધી જશે! અથા જમ્યાદ યથા આફ્રિનામી!
– એરવદ ઝરીર એફ. ભંડારા

Leave a Reply

*