શ્રીમતી સ્મૃતિ ઈરાનીએ ભારતભરના પારસી/ઈરાની અંજુમન સાથે ઇન્ટરેક્ટિવ મીટિંગ કરી

માનનીય મહિલા અને બાળ વિકાસ મંત્રી અને લઘુમતી બાબતોના મંત્રી, શ્રીમતી સ્મૃતિ ઝુબિન ઈરાનીએ 30મી ઓક્ટોબર, 2022ના રોજ મુંબઈમાં મંચેરજી જોશી મેમોરિયલ હોલ, દાદર અથોરનાન ઈન્સ્ટિટ્યૂટ ખાતે, ભારતભરના પારસી અને ઈરાની અંજુમનોના વડાઓ સાથે એક વાર્તાલાપ બેઠક યોજી હતી. આ પહેલ ઈરાનશાહ ઉદવાડાના વડા દસ્તુરજી ખુરશેદ કૈકોબાદ દસ્તુરજી દ્વારા કરવામાં આવી હતી. આ કાર્યક્રમમાં આદરણીય મહાનુભાવો તેમજ બીપીપી ચેરપર્સન અને ટ્રસ્ટીઓએ હાજરી આપી હતી.
દસ્તુરજી ખુરશેદ દસ્તુર અને સ્મૃતિ ઈરાનીની સાથે ડાયસમાંથી સભાને સંબોધતા એરવદ ડો. રામિયાર કરંજિયા – ઝોરાસ્ટ્રિયન વિદ્વાન અને દાદર અથોરનાન ઈન્સિસ્ટયુટના પ્રિન્સીપાલ; મુખ્મીત સિંહ ભાટિયા – સેક્રેટરી, મીનીસ્ટ્રી ઓફ માઈનોરીટી અફેર્સ; અને કેરસી દાબુ – વાઇસ ચેરમેન, નેશનલ કમીશન ફોર માઈનોરીટીસ, જીઓએલ.
બેઠકમાં કરવામાં આવેલી મુખ્ય જાહેરાતોનો સારાંશ:
* ઉદવાડા રેલ્વે સ્ટેશન પર એક એસ્કેલેટર વરિષ્ઠ ઝોરાસ્ટ્રિયનોની સરળતા માટે અને ભારત સરકાર દ્વારા તેને વર્લ્ડ ક્લાસ રેલ્વે સ્ટેશન તરીકે વિકસાવવા માટે, રૂ. 20 કરોડની પ્રારંભિક ફાળવણી સાથે.
* અવેસ્તા ભાષાના જતન માટે રૂ. 1 કરોડનો તાત્કાલિક પ્રારંભિક આધાર.
* ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ડિસ્ટન્સ એન્ડ ઓપન લર્નિંગ દ્વારા એમએ સ્તરે પુન:સ્થાપિત અવેસ્તા-પહલવી અભ્યાસ.
* અવેસ્તા-પહલવી અભ્યાસ કોર્સ ચલાવતી સંસ્થા માટે સેન્ટર ઓફ એક્સેલન્સનો દરજ્જો મેળવવા માટે સમુદાય સાથે કામ કરવાની દરખાસ્ત કરી અને જો સમુદાય ઈચ્છે તો યુજીસી સાથે મામલો ટેક અપ કરવાની ઓફર કરી.
* મોબેદોને તાલીમ આપવા સંબંધિત દરખાસ્તોને ભારત સરકાર દ્વારા સમર્થન આપવામાં આવશે. તબીબી સહાય પણ મોબેદોના સમગ્ર પરિવારોને આપવામાં આવી.
* કૃષિ વિજ્ઞાન કેન્દ્ર દ્વારા પાકની ઉત્પાદકતા વધારવા માટે ખેતીની પ્રવૃત્તિમાં રોકાયેલા પારસી લોકોએ કાચો માલ (બિયારણ, ખાતર વગેરે) અને વૈજ્ઞાનિક સહાય પૂરી પાડી હતી.
* એકસવાયઝેડ ફાઉન્ડેશનને વિવિધ પ્રવૃતિઓ માટે સમર્થન જે ઝોરાસ્ટ્રિયન સંસ્કૃતિને ટકાવી રાખે છે અને તેને વધારે છે.
* સમુદાય દ્વારા ઓળખવામાં આવેલા પારંપારિક કૌશલ્યોને માટેજીઓએલને સમર્થન.
* ખેલો ઈન્ડિયાના ઝોરાસ્ટ્રિયન સંસ્કરણે સમુદાયને રમતગમતની પ્રવૃત્તિઓમાં જોડાવાનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો છે
* વિવિધ મહિલા સંબંધિત પારસી સંગઠનોનું ફેડરેશન બનાવવાની દરખાસ્ત આગળ મૂકવામાં આવી હતી જેથી કરીને સમુદાયને ભારત સરકાર દ્વારા ચલાવવામાં આવતી વિવિધ કલ્યાણ અને સુરક્ષા યોજનાઓ અને કાર્યક્રમોનો લાભ મળી શકે.
વડા દસ્તુરજી ખુરશેદ દસ્તુરે દરેકનું સ્વાગત કર્યું અને સ્મૃતિ ઈરાનીની પારસી સમુદાય પ્રત્યેની તેમની સિદ્ધિઓ અને મદદ માટે પ્રશંસા કરી. એરવદ ડો. રામિયાર કરંજિયાએ મુંબઈમાં ધર્મગુરૂઓની મુખ્ય સંસ્થા અથોરનાન મંડળ વતી પ્રાર્થનાનું પઠન કર્યું. આ પ્રસંગે સ્મૃતિ ઈરાનીએ જણાવ્યું હતું કે, હું અત્યંત આભારી છું કે વડા દસ્તુરજીએ અમને તમારા બધા સાથે જોડાવવાની તક આપીને આશીર્વાદ આપ્યા છે. આપણી સંસ્કૃતિના અવાજનેે આગળ લાવવાની અને દેશ અને દુનિયા સુધી પહોંચાડવાની જરૂર છે. તેમણેે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે સરકારમાં ઘણી યોજનાઓ ખાસ કરીને યુવાનો માટે ઉપલબ્ધ છે, જે કદાચ સમુદાયને ખબર નથી.
મુખમીત સિંઘ ભાટિયા સાથે, સ્મૃતિ ઈરાનીએ વિવિધ મુદ્દાઓ પર પ્રકાશ પાડ્યો, ગારા અને કસ્તી બનાવવા જેવા અમારા અનન્ય કૌશલ્યને પ્રોત્સાહન આપવા અને તેને કેવી રીતે સંસ્થાકીય કરી શકાય પર ભાર મૂક્યો. તેમણેે સમુદાય પર પીએચડી માટે મુંબઈ યુનિવર્સિટીમાં સિસ્ટમ ગોઠવવાનું
સૂચન કર્યું.
ગુજરાતી અને પારસી થિયેટરના અગ્રણી રંગમંચ અભિનેતા અને વ્યક્તિત્વ, પદ્મશ્રી યઝદી કરંજિયાએ સારા વિચારો, સારા શબ્દો અને સારા કાર્યો સાથે એકતા અને નેતૃત્વના ગુણો પર ભાર મૂકતા, તેમના મજેદાર ભાષણથી શ્રોતાઓનું મનોરંજન કર્યું. આગળ, એરવદ સાયરસ દરબારીએ અવેસ્તા ભાષાને લાઈમલાઈટમાં પાછી લાવવાની જરૂરિયાત પર વાત કરી. દિનશા તંબોલી, ચેરમેન – ધ વર્લ્ડ ઝોરાસ્ટ્રિયન ઓર્ગેનાઈઝેશન ટ્રસ્ટ ફંડસ, ડબ્લ્યુઝેડઓ અને એમ્પાવરિંગ મોબદનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે, જેમાં ગરીબી, ખાસ કરીને દક્ષિણ ગુજરાતના ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં અને મહારાષ્ટ્રની આસપાસના સ્થળો અને વસ્તીમાં ઘટાડો સહિત સમુદાય દ્વારા સામનો કરવામાં આવતા અનેક મુદ્દાઓ પર પ્રકાશ પાડવામાં આવ્યો હતો. તેમણે સમુદાયમાં મોટાભાગના ધર્મગુરૂઓ (મોબેદો) ની કમનસીબ સ્થિતિ વિશે પણ વાત કરી, તેમના પડકારોને હાઇલાઇટ કરીને તેમજ અસરકારક ઉકેલો સૂચવ્યા. તેમણે સરકારને વિનંતી કરી કે આ મુદ્દાઓને ઉકેલવા માટે નીતિ ઘડવામાં આવે.
એકસવાયઝેડના સ્થાપક, હોશાંગ ગોટલાએ શેર કર્યું કે એકસવાયઝેડનો મુખ્ય ઉદ્દેશ્ય આપણા સમુદાયના બાળકોમાં સંબંધ અને ગૌરવની ભાવના પાછી લાવવાનો અને તેમને આપણી પ્રાર્થના અને સંસ્કૃતિનું જ્ઞાન આપવાનો હતો. તેમણે વિવિધ ડઢણ પહેલો વિશે વાત કરી જેણે ઓછા વિશેષાધિકૃત લોકોના જીવનને સરળ બનાવવામાં મદદ કરી. સુરતની ઝોરાસ્ટ્રિયન વિમેન્સ એસેમ્બલીનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા મહારૂખ ચિચગરે જણાવ્યું હતું કે તેમનો મુખ્ય હેતુ સમુદાયમાં મહિલાઓ અને બાળકોની સુખાકારી જોવાનો છે. તેણીએ ઝેડડબલ્યુએએસ દ્વારા મહિલાઓ અને બાળકો માટેની વિવિધ વૃદ્ધિ-સંબંધિત પ્રવૃત્તિઓ શેર કરી.
એરવદ ડો. રમિયાર કરંજીયાએ આભારવિધિ કરી હતી. તેમણે સ્મૃતિ ઈરાની, ભાટિયા, કેરસી દાબુ અને વડા દસ્તુરજી ખુરશેદ દસ્તુરનો આ મહાન પહેલનું આયોજન કરવા બદલ આભાર વ્યક્ત કર્યો, જે કાર્યક્રમ લંચ સાથે સમાપ્ત થયો.

Leave a Reply

*