જેમ તમે નવા વર્ષમાં પ્રવેશ કરો છો તેમ તમામ ભયથી તમારી જાતને મુક્ત કરો!

ડર એ જીવવા માટે સૌથી વધુ સ્વ-મર્યાદિત લાગણીઓમાંની એક છે. અજાણતાં, આપણે વિવિધ ડર સાથે જીવીએ છીએ જે આપણા માનસિક, શારીરિક અને આધ્યાત્મિક સુખાકારીને અસર કરે છે. જ્યારે તમારો ભય વધે છે, જે તમારા વ્યક્તિત્વ અને સંબંધોમાં નકારાત્મક ફેરફારો તરફ દોરી જાય છે.
ભયની ટૂંકા ગાળાની અસરો તે સમયે અનુભવાય છે જ્યારે ડર અનુભવાય છે. આમાં હૃદયના ધબકારા વધવા, વસ્તુઓ પર પ્રક્રિયા કરવામાં અસમર્થ અથવા તર્કસંગત રીતે પ્રતિસાદ આપવો, જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ લાંબા સમય સુધી ભયના સંપર્કમાં રહે છે, ત્યારે માનસિક, ભાવનાત્મક અને આધ્યાત્મિક સ્તરે સ્થાયી અસરો જોવા મળે છે – શારીરિક રીતે બ્લડ પ્રેશરમાં વધઘટ, પેટના અલ્સર, વંધ્યત્વ અને શરીરની ઝડપી રીતે વૃધ્ધ થાય છે. નવા વર્ષમાં પ્રવેશ કરતા પહેલા તમારા ડર સામે લડવામાં અને તમને શાંતિમાં પાછા લાવવામાં કેટલીક તકનીકો છે જે તમને મદદ કરશે.
તમારા ડર વિશે વધુ જાણો: આ પડકારજનક હોઈ શકે છે કારણ કે તમારે તમારે ડરનો સામનો કરવાની જરૂર છે. તમારા ડર પાસે વળો તેને જાણવાની કોશિશ કરો તમે એવી વસ્તુઓ જોશો જે તમે પહેલા જાણતા ન હતા. આ જાગૃતિ તમને તેને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.
સમય કાઢો: જ્યારે તમે ભય અથવા ચિંતાથી ઘેરાયેલા હોવ છો ત્યારે સ્પષ્ટ રીતે વિચારવું અશક્ય બને ત્યારે પ્રથમ વસ્તુ એ છે કે સમય કાઢો જેથી તમે શારીરિક રીતે શાંત થઈ શકો. ઘરની આસપાસ ચાલીને, એક કપ ચા બનાવીને અથવા સ્નાન કરીને 15 મિનિટ માટે તમારી જાતને ચિંતામાંથી દૂર કરો.
સકારાત્મક કલ્પનાનો ઉપયોગ કરો: તમારી કલ્પનાને તમને ભયના ઘેરા કોરિડોરમાં લઈ જવા દેવાને બદલે, ડરને દૂર કરવા હેતુપૂર્વક તેનો ઉપયોગ કરો. તમારી આંખો બંધ કરો અને તમારી જાતને એવી પરિસ્થિતિમાં કલ્પના કરો કે જે સામાન્ય રીતે ડરનું કારણ બને છે. દાખલા તરીકે, જો તમને ભીડભાડવાળી ઇમારતમાં ખોવાઈ જવાનો ડર હોય, તો તમારી જાતને વ્યસ્ત એરપોર્ટમાં જુઓ. હવે કલ્પના કરો કે તમે પરિસ્થિતિને શાંતિથી સંભાળી રહ્યા છો.
તેના વિશે વાત કરો: ડર શેર કરવાથી ઘણી બધી બીક દૂર થાય છે. જો તમે જીવનસાથી, મિત્ર અથવા કુટુંબના સભ્ય સાથે વાત કરી શકતા નથી, તો હેલ્પલાઈન પર કોલ કરો.
તમારા શ્વાસ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરો: ચિંતાના તે ઝડપી પ્રકોપને દૂર કરવાની ચાવી એ તમારા શ્વાસને નિયંત્રિત કરવાનું છે. એકવાર તમને ખબર પડે કે તમને ડર લાગી રહ્યો છે ત્યારે તમારા શ્ર્વાસને રોકો અને શ્ર્વાસ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરો. આ માત્ર કોઈ મનોવૈજ્ઞાનિક યુક્તિ નથી; ઊંડો શ્વાસ તમારા શરીરને શારીરિક રીતે શાંત થવા માટે દબાણ કરે છે.
કુદરત સાથે એકરૂપ બનો: પ્રકૃતિની આસપાસ ફરવા જવાનો પ્રયાસ કરો. કુદરત લોકોને શાંત કરે છે, તણાવનું સ્તર ઘટાડે છે અને મૂડને બેચેનથી હળવા બનાવે છે. ઉપરાંત, બહાર ચાલવા અથવા જોગિંગ કરવાની શારીરિક પ્રવૃત્તિ માટે આપણને આપણા મગજનો અલગ રીતે ઉપયોગ કરવાની જરૂર પડે છે, જે ભયજનક વિચારોથી સ્પષ્ટ વિચારસરણી તરફ સ્વિચ કરી શકે છે જે ભયને દૂર કરવામાં મદદ કરી શકે છે.

Leave a Reply

*