મનની અપાર શક્તિ

લુઇસ એક અમેરિકન મહિલા હતા. તેના પાછલા જીવનમાં તેમને 15 વર્ષની ઉંમરમાં ખૂબ જ શારીરિક શોષણનો ભોગ બનવું પડ્યું હતું. આ કારણે દુનિયા પ્રત્યેનો તેમનો દૃષ્ટિકોણ એટલો નકારાત્મક હતો કે આખી દુનિયા ખરાબ છે. બધા માણસો ગંદા છે અને દુનિયા જીવવાને લાયક નથી.
ખ્રિસ્તી ધર્મ અનુસાર તેઓ નન બને છે અને તેમના ધર્મના આધ્યાત્મિક પુસ્તકો વાંચે છે. બાદમાં 40 વર્ષની ઉંમરે તેમને કેન્સર થાય છે. તેમને ખ્યાલ આવે છે કે જેમણે આ કૃત્ય કરવાનું હતું તેઓ કરીને ચાલ્યા ગયા, તેમના જીવનમાં કંઈ બદલાયું નથી. જો કોઈ પીડિત છે (કેન્સર), તો હું છું. કારણ કે આટલા વર્ષોથી મેં આ બધા પ્રત્યે નકારાત્મક લાગણીઓ (ગુસ્સો, નફરત, અણગમો) પકડી રાખ્યો છે. જો મારે આમાંથી બહાર નીકળવું હોય, તો તે બધાને માફ કરવું ખૂબ જ જરૂરી છે. જેમણે તે કર્યું, શું તે ક્ષમાપાત્ર હતું? ચોક્કસપણે આપણી દૃષ્ટિએ નહીં, પણ લુઈસે મન સાફ કર્યું.
તેણે તે તમામ વ્યક્તિઓ પ્રત્યેનો પોતાનો બધો ગુસ્સો દૂર કર્યો અને તેમને દિલથી બધાને માફ કરી દીધા અને કોઈપણ ઓપરેશન (સર્જરી) વિના તેઓ સંપૂર્ણ રીતે સાજા થઈ ગયા. બાદમાં, તેઓએ 90મા વર્ષ સુધી પ્રવચનો આપતા વિશ્વભરમાં પ્રવાસ કર્યો.
તેમણે એક સુંદર પુસ્તક યુ કેન હીલ યોર લાઈફ લખ્યું છે. તે પુસ્તકના છેલ્લા કેટલાક પાનામાં તેમણે એક ચાર્ટ આપ્યો છે, જેમાં પ્રથમ કોલમ બીમારીની યાદી આપે છે, બીજી કોલમમાં તેની પાછળની નકારાત્મક લાગણીઓ અને ત્રીજી કોલમમાં હકારાત્મક રીતે કેવી રીતે વિચારવું જોઈએ જેથી બીમારી દૂર થાય. તેમાં સામાન્ય શરદીથી લઈને કેન્સર સુધીની દરેક વસ્તુ પાછળની નકારાત્મક લાગણીઓનો સમાવેશ થાય છે. આ ચાર્ટ ચોક્કસપણે તમારા મનને સાફ કરવા માટે માર્ગદર્શક બની રહેશે.
બીજું ઉદાહરણ બ્રાન્ડન બેઝ છે. તેમના પેટમાં ફુટબોલ જેટલી મોટી ગાંઠ હતી. રૂટીન ચેકઅપ માટે સોનોગ્રાફી કરી, જ્યારે ડોક્ટરને આટલી મોટી ગાંઠ દેખાઈ ત્યારે તેમના હોશ ઉડી ગયા હતા. તેમને તરત હોસ્પિટલમાં દાખલ થઈ ઓપરેાન કરવા જણાવ્યું. પરંતુ મન, લાગણી અને શરીર વચ્ચેના સંબંધ વિશે સારી રીતે જાણતા બ્રાન્ડન બેઝે કહ્યું, મને એક મહિનો આપો. જો તે કામ ન કરે તો ઓપરેશન કરો. એક મહિના સુધી તેમણે પોતાનું મન સાફ કર્યું અને જૂની બિનજરૂરી યાદો ખોદીને કાઢી નાખી. તેમણે તેની સાથે જોડાયેલા લોકોને માફ કરી દીધા. એક મહિના પછી સોનોગ્રાફીમાં ગાંઠની સાઈઝ અડધી થઈ ગઈ અને પછીના ત્રણ મહિનામાં સોનોગ્રાફી સામાન્ય થઈ ગઈ. તેમણે ધ જર્ની નામનું પુસ્તક લખ્યું છે જેથી અન્ય લોકો તેનો લાભ લઈ શકે. આ પદ્ધતિ શીખવતો ત્રણ દિવસનો અભ્યાસક્રમ પણ શરૂ કરવામાં આવ્યો છે. તે કોર્સ ઘણા લોકો માટે ખૂબ જ ઉપયોગી હતો.
તેમજ આપણા દેશમાં ડો. દીપક ચોપરા એક પ્રખ્યાત એન્ડોક્રિનોલોજિસ્ટ છે અને અમેરિકાની એક પ્રખ્યાત હોસ્પિટલમાં અગ્રણી હોદ્દા પર હતા. તેઓ કહેતા હતો કે મેં કેન્સરની ગાંઠો મૂળમાંથી કાપી નાખી હતી જેથી તે ફરી ન આવવી જોઈએ. હકીકતમાં, તે ફરી ક્યારેય ન થવું જોઈએ. પરંતુ કેન્સર ફરી થાય છે.
જ્યારે તેણે આ અંગે સંશોધન કરવાનું શરૂ કર્યું ત્યારે તેને સમજાયું કે જ્યારે આપણને ઘા થાય છે ત્યારે મલમ લગાવીએ તો ઘા ઝડપથી રૂઝાય છે. પણ જો તે ન લગાવવામાં આવે તો પણ ઘા રૂઝાઈ જાય છે. આ ઘા કોણ મટાડે છે? તમારૂં પોતાનું શરીર.
ઘાની નજીકના માતા કોષોમાંથી પુત્રી કોષો બને છે અને ઘા રૂઝાય છે. સામાન્ય રીતે માતાના સંસ્કાર અને માનસિકતા દીકરીમાં જાય છે. આપણી નકારાત્મક લાગણીઓ વિવિધ કોષોમાં સંગ્રહિત થાય છે. તેથી, ગાંઠ કાપવામાં આવે તો પણ, ત્યાંના ઘાને સાજા કરવાનું કામ માતા કોષો કરે છે.
પરંતુ જો નકારાત્મક લાગણીઓ સંગ્રહિત હોય તો ફરીથી કેન્સરના કોષો બને છે. તેથી ડાળીઓને ઉપર-નીચે કાપવી ઉપયોગી નથી, પરંતુ ઝાડને મૂળમાંથી કાઢી નાખવું જોઈએ. જ્યારે તેને આ સમજાયું, ત્યારે તેમણે તબીબી પ્રેક્ટિસ બંધ કરી દીધી અને હવે તે સંપૂર્ણપણે સેલ્યુલર હીલિંગ પર કામ કરે છે. એટલે કે દરેક વ્યક્તિના મનને શુદ્ધ કરવાનું શીખવે છે.
તેથી જો આપણે બધા દરરોજ 15 મિનિટનો સમય કાઢીએ અને આપણા મનને સાફ કરીએ, તો આપણે બીમાર થવાની શક્યતા ઓછી કરીશું. મન સાફ કરતી વખતે એક દિવસ ખૂબ જ સરસ અને હલકું લાગે છે પણ બીજા દિવસે ફરીથી કંઈક થાય છે અને મનમાં નકારાત્મક વિચારો આવવા લાગે છે. દારૂ પીવો એ ખરાબ છે એવું તમે દારૂડિયાને ગમે તેટલું સમજાવો પણ તે સમજશે નહીં. તેઓ દારૂની દુકાન જુએ છે અને તેમનું મન ત્યાં વળી જાય છે. નકારાત્મક વિચારોનું પણ કંઈક આવું જ છે. જે રીતે ઘરની ધૂળને રોજ સાફ કરવી જરૂરી છે તેવી જ રીતે મનને પણ રોજ સાફ કરવાની જરૂર છે. આ પ્રયોગ તરીકે અજમાવી જુઓ. મને ખાતરી છે કે એકવાર તમે તમારા મનને સાફ કરવાની ટેવ પાડશો, જેમ તમે તમારા દાંત સાફ કરવાનું, સ્નાન કરવાનું અને જ્યારે તમે સવારે જાગો ત્યારે નાહવાનું ભુલતા નથી તેમજ દરરોજ તમારા મનને સાફ કરવાની આદત ક્યારેય છોડશો નહીં.
આશા છે કે તમે અન્ય લોકોને સ્વસ્થ જીવન જીવવા માટે પ્રેરણા આપો!

Leave a Reply

*