શુભ તીર મહિનો અને તિરંગાન

જ્યારે રોજ તીર શહેનશાહી કેલેન્ડર મુજબ માહ તીર સાથે એકરૂપ થાય છે, ત્યારે તે તિરંગાનના પરબ અથવા તહેવારનું સુચન કરે છે. જે પ્રાચીન ઈરાનના ત્રણ સૌથી વધુ વ્યાપકપણે ઉજવાતા મોસમી તહેવારોમાંનો એક છે. તિર, અથવા ટેસ્ટર (અવેસ્તાન તિશ્ત્ર્ય), એ દિવ્યતા છે જે સ્ટાર સિરિયસ અથવા ડોગ સ્ટારની અધ્યક્ષતા કરે છે જે રાત્રિના આકાશમાં પૃથ્વી પરથી દેખાતો સૌથી તેજસ્વી તારો છે. મોટાભાગની પ્રાચીન સંસ્કૃતિઓ સિરિયસને પૃથ્વીના બીજા અથવા આધ્યાત્મિક સૂર્ય તરીકે પણ જોવામાં આવે છે.
તિરંગાન મુખ્યત્વે તીર (તીર) ની દંતકથા સાથે સંકળાયેલું છે, જેનો ટૂંકમાં તીર યશ્તમાં ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે, અમે તેજસ્વી, ખ્વારરાહ (ગૌરવ) સંપન્ન તારા તિષ્ટ્રયનું સન્માન કરીએ છીએ તીર જે તીરંદાજ એરેક્ષશા, ઈરાનીઓના શ્રેષ્ઠ તીરંદાજ, જે અલૌકિક તરીકે વૌરુ-કાશા સમુદ્રમાં માઉન્ટ એરીયો-ક્ષુથાથી માઉન્ટ ક્ષાવાવાન્ટ સુધી ઝડપથી ઉડે છે. અહુરા મઝદા માટે તેને સહાય આપી હતી અને સાથે પાણીએ પણ…
એરેક્ષશા (આધુનિક એરચશા) અથવા પહલવી એરીશ શિવાતીરની દંતકથા એટલે કે, સ્વિફ્ટ એરોનો આરીશ અન્ય ગ્રંથો જેમ કે ફિરદૌસીના શાહનામે (રાજાઓનું પુસ્તક) અને મિરકોન્ડના હિસ્ટ્રી ઓફ ધ અર્લી કિંગ્સ ઓફ પર્શિયામાં પણ ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે, જેનો અનુવાદ ડેવિડ શિયા દ્વારા કરવામાં આવ્યો છે. પછીના લખાણો મુજબ, ઈરેખા અથવા સ્વિફ્ટ એરોનો આરિશ ઈરાની સેનામાં શ્રેષ્ઠ તીરંદાજ હતો. જ્યારે પૂર્વ-ઐતિહાસિક ઈરાનના શાહ મિનોચેર અને અફ્રાસ્યાબે શાંતિ સ્થાપવાનું અને ઈરાન અને તુરાન વચ્ચેની સીમાઓ નક્કી કરવાનું નક્કી કર્યું, ત્યારે એવી સંમતિ થઈ હતી કે આરિશ ઉત્તર ઈરાનમાં દેમાવંદ પર્વત પર ચઢશે અને શિખર પરથી પૂર્વ તરફ તીર છોડશે, જ્યાં તીર ઉતરશે તે સ્થાન બે સામ્રાજ્ય વચ્ચેની સરહદ બનાવશે.
ત્યારપછી આરિશ પર્વત પર ચઢી ગયો, અને એક તીર છોડ્યું, જેનું ઉડાન દિવસના પ્રારંભથી બપોર સુધી ચાલુ રહ્યું, જ્યારે તે જિહુનના કિનારે પડ્યું. (મધ્ય એશિયામાં ઓક્સસ અથવા અમુ દરિયા, આધુનિક સમયમાં, તાજિકિસ્તાન અને અફઘાનિસ્તાનની આસપાસની સરહદ) દિવસ હતો તીર માહનો તીર રોજ. આમ, તિરંગાનનો તહેવાર પણ શાંતિ અને સ્વતંત્રતાની ભાવનાની ઉજવણી કરે છે.
ઝોરાસ્ટ્રિયન ધાર્મિક ગ્રંથોમાં, ટેસ્ટર-તિરને ખુશખુશાલ, ગૌરવપૂર્ણ તરીકે પૂજવામાં આવે છે અને વરસાદ લાવવા, લણણી વધારવા અને ડ્રાફટના રાક્ષસને ખાડીમાં રાખવા માટે બોલાવવામાં આવે છે. થોડું આશ્ચર્ય છે કે તે મૂળરૂપે વરસાદ અથવા ચોમાસાનો તહેવાર છે અને હજુ પણ જુલાઈ મહિનામાં ફસલ અથવા મોસમી કેલેન્ડર અનુસાર ઉજવવામાં આવે છે.
સમૃદ્ધિ અને સુખ માટે તીરનું આહ્વાન કરો: તીર યશ્તમાં, અમે તિષ્ટ્રયને વરસાદ, મદદરૂપ અને આરોગ્ય આપનાર તરીકે આહ્વાન કરીએ છીએ. વાસ્તવમાં, તિષ્ટ્રય યઝાતા એ જ લિટાનીમાં પ્રતિજ્ઞા આપે છે, જો માણસો એ યસનથી મારી પૂજા કરશે જેમાં મારું પોતાનું નામ છે, તો હું વરસાદ વરસાવીને વિશ્વને સમૃદ્ધ અને ફળદ્રુપ બનાવીશ. તિર યશ્ત દુષ્કાળના રાક્ષસ અને માત્ર લોકો માટે જ નહીં પરંતુ તમામ વનસ્પતિ અને પ્રાણીઓ માટે સુખ સુનિશ્ચિત કરનાર અપોશા પર તિષ્ટ્રયના વિજયની પણ નોંધ કરે છે.

Leave a Reply

*