ઉર્વરમ – (પવિત્ર) વૃક્ષ

શહેનશાહી કેલેન્ડર મુજબ, આપણે હવે અમરદાદ (અવેસ્તા અમેરેટાત) ના પવિત્ર મહિનામાં છીએ, સાતમી અમીશા સ્પેન્ટા – અહુરા મઝદાની દૈવી ઊર્જા/ફોર્સ, જેને પારસી લોકો સામૂહિક રીતે બાઉન્ટિયસ ઈમોર્ટલ્સ તરીકે ઓળખે છે.

જ્યારે તમામ વનસ્પતિઓ આદરને પાત્ર છે, ત્યારે પારસી લોકો દાડમના ઝાડને ખૂબ જ ખાસ માને છે. અવેસ્તામાં તેને ઉર્વરમ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે જેનો અર્થ થાય છે વૃક્ષ અથવા તે વૃક્ષ કે જે પૃથ્વી પરની વનસ્પતિ પૂરી પાડતી તમામ નિર્વાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. આશ્ચર્યની વાત નથી કે દાડમનું ઝાડ ભારત અને ઈરાનમાં લગભગ દરેક આતશ બેહરામ અને અગિયારી/દર-એ-મેહરના કમ્પાઉન્ડમાં ઉગાડવામાં આવે છે.

પવિત્ર ફળ: દાડમ ઙીક્ષશભફભયફય કુટુંબનું છે અને તે એક છોડ અથવા નાનું વૃક્ષ છે જે ત્રણથી આઠ મીટરની વચ્ચે વધે છે અને ઉષ્ણકટિબંધીય પ્રદેશોમાં સદાબહાર હોય છે. કારણ કે ફળનો રસ લોહીમાં લાલ રંગનો હોય છે, તેને જીવન આપનાર માનવામાં આવે છે અને ફળની અંદરના ઘણા બીજ ફળદ્રુપતા અને અમરત્વનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે.

દાડમનો ઉપયોગ વિવિધ ધાર્મિક વિધિઓમાં થાય છે અને તે નવરોઝ ટેબલ અને પારસી ઘરોમાં સગનની સેસ પર એક મહત્વપૂર્ણ શણગાર છે. સામાન્ય રીતે, પારસી લોકો ચાંદીના સિક્કાને ફળમાં અડધા  નાખે છે અને તેને સારા સ્વાસ્થ્ય અને સમૃદ્ધિ માટે સારા નસીબ વશીકરણ તરીકે માને છે. માત્ર ફળ જ નહીં, પરંતુ નાહન (કર્મકાંડ સ્નાન) દરમિયાન પણ, શુદ્ધિકરણ માટે દાડમના ઝાડના પાન ચાવવાની રીત છે.

પ્રાચીન જરથોસ્તી ગ્રંથો સૂચવે છે કે હૌમાના રસના થોડા ટીપાં મરનાર વ્યક્તિના મોંમાં નાખવા જોઈએ. જો કે, હૌમાનાનો રસ ઉપલબ્ધ ન હોય તો, દાડમનો રસ એ પછીનો શ્રેષ્ઠ વિકલ્પ છે.

અશો જરથુસ્ત્ર દાડમને પવિત્ર કરે છે: પહલવી ગ્રંથો, જરદુસ્ત નામગ અને શેરસ્તાન અનુસાર, શાહ વિસ્તાસ્પે યુધ્ધમાં એકવાર અશો જરથુસ્ત્રને બીજી દુનિયામાં પોતાનું સ્થાન જોવા, અમર બનવા, ભવિષ્યમાં જોવા અને અજેય બનવા માટેના વરદાન માટે વિનંતી કરી હતી. જો કે, જરથુસ્ત્રે શાહ વિસ્તાસ્પને કહ્યું કે એક વ્યક્તિને ચારેય વરદાન આપી શકાય નહીં.

અશો જરથુસ્ત્ર પછી વાઇનનો કપ, એક ગ્લાસ દૂધ, એક ફૂલ અને દાડમને પવિત્ર કરવા આગળ વધ્યા. તેણે શાહ વિસ્તાસ્પને પવિત્ર શરાબ પીવા કહ્યું, જેના લીધે રાજા ઊંડી સમાધિમાં પડી ગયો અને તેનો આત્મા આધ્યાત્મિક વિશ્વમાં ગયો અને ત્યાં તેનું સ્થાન જોયું. પવિત્ર દૂધ તેણે પેશોતન (શાહ વિસ્તાસ્પના સૌથી નાના પુત્ર)ને પીવા માટે આપ્યું અને પેશોતને અમરત્વ પ્રાપ્ત કર્યું. જરથુષ્ટ્રએ પછી જામાસ્પ (શાહ વિસ્તાસ્પના દરબારમાં એક શાણો મંત્રી) ને પવિત્ર ફૂલ સુંઘવા કહ્યું અને જામાસ્પને ભવિષ્યમાં જોવાની ક્ષમતાના આશીર્વાદ મળ્યા અને પછીથી તેણે જામાસ્પી લખી, જે તેનું નામ ધરાવતી ભવિષ્યવાણીઓનું પુસ્તક હતું.

અંતે, અશો જરથુસ્ત્રે પવિત્ર દાડમ શાહ વિસ્તાસ્પના પુત્ર અસ્પંદિયારને ખાવા માટે આપ્યું, જેના પછી અસ્પંદિયાર ક્રાન્ઝ બોડી પ્રાપ્ત કરી અને યુદ્ધમાં વર્ચ્યુઅલ રીતે અજેય બની ગયો. અલબત્ત, શાહનામે અનુસાર, રૂસ્તમ પહેલવાન આખરે અસપંદિયારની ખુલ્લી આંખોમાં બે માથાવાળા તીર મારવાથી અસ્પન્દિયારને મારવામાં સફળ રહ્યો હતો, જે સંવેદનશીલ હતી કારણ કે દાડમ ખાતી વખતે, અસ્પન્દિયારે અજાણતાં તેની બંને આંખો બંધ કરી દીધી હતી. આ વાર્તા તેની હીલમાં એચિલીસની નબળાઈ સાથે સામ્યતા ધરાવે છે.

અમરદાદના આ પવિત્ર માસ દરમિયાન દાડમને આદરપૂર્વક ખાઓ અને તે તમને લાંબુ, સ્વસ્થ અને સમૃદ્ધ જીવન આપશે!

 

 

Leave a Reply

*