સુપ્રસિદ્ધ ડો. તહેમટન ઉદવાડિયાનું નિધન

7મી જાન્યુઆરી, 2022 ના રોજ, સમુદાયના સૌથી પ્રિય સર્જન અને ગેસ્ટ્રોએન્ટેરોલોજીસ્ટ, ભારતમાં લેપ્રોસ્કોપિક સર્જરીના પિતા તરીકે ગણવામાં આવતા ડો. પદ્મ ભૂષણ મેળવનાર તહેમટન ઉદવાડિયાનું 88 વર્ષની વયે સંબંધિત બીમારી બાદ અવસાન થયું હતું. તહેમટન ઉદવાડિયા આદરણીય દિગ્ગજ તેમને વ્યવસાયિક તરીકે સંપૂર્ણ સજ્જન અને સાચા પારસી તરીકે રજૂ કરાય છે.
ડો. ઉદવાડિયા એક મહાન શિસ્તપ્રિય માણસ હતા, મોટા હૃદય સાથે, હંમેશા ધર્મગુરૂઓ અને ગરીબોને મફત સેવાઓ આપતા હતા. ડો. ઉદવાડિયાએ મુંબઈની બ્રીચ કેન્ડી હોસ્પિટલ, હિન્દુજા હોસ્પિટલમાં પ્રેકિક્ટિસ કરી હતી અને પારસી જનરલ હોસ્પિટલમાં તેમની સેવાઓ પણ આપી હતી. તેમના સ્પર્શથી હજારો લોકોને તેમણે સાજા કર્યા હતા.
વડા પ્રધાન, શ્રી નરેન્દ્ર મોદીએ પણ તેમના નિધન પર શોક વ્યક્ત કર્યો હતો. સોશિયલ મીડિયા પર ટ્વીટ કરીને જણાવ્યું હતું કે ડો. તહેમટન ઉદવાડિયાએ દવાના ક્ષેત્રમાં અમીટ છાપ છોડી છે. સારવારની પદ્ધતિઓની વાત આવે ત્યારે તેમના નવીન ઉત્સાહ અને સમય કરતાં આગળ રહેવાની ઇચ્છા માટે તેઓ વ્યાપકપણે આદરણીય હતા. તેમના નિધનથી તેમના પરિવાર અને પ્રશંસકો પ્રત્યે દુ:ખી સંવેદના સાથે તેમના આત્માને શાંતિ મળે.
15મી જુલાઈ, 1934ના રોજ મુંબઈમાં ઉદવાડા (એરચ અને પેરીન ઉદવાડિયા)ના પરિવારમાં જન્મેલા ડો. તહેમટન ઉદવાડિયાએ 1958માં (1962 સુધી) કિંગ એડવર્ડ મેમોરિયલ હોસ્પિટલ અને શેઠ ગોરધનદાસ સુંદરદાસ મેડિકલ કોલેજમાં રિસર્ચ ફેલો તરીકે તેમની કારકિર્દી શરૂ કરી હતી. 1972માં, તેઓ સર્જરીમાં લેપ્રોસ્કોપી દાખલ કરનાર ભારતના પ્રથમ સર્જન બન્યા અને 1990માં વિકાસશીલ વિશ્વમાં લેપ્રોસ્કોપિક સર્જરી કરનાર પ્રથમ સર્જન બન્યા.
તેમના જીવન અને તેજસ્વી કારકિર્દી દ્વારા, ડો. ઉદવાડિયાને મેડિસિન માટે પદ્મશ્રી (2006) અને પદ્મભૂષણ (2017) સહિતના અસંખ્ય પુરસ્કારો અને સન્માનો મળ્યા હતા.
ડો. ઉદવાડિયાના અંતિમ સંસ્કાર 8મી જાન્યુઆરી, 2023ના રોજ ડુંગરવાડી ખાતે કરવામાં આવ્યા હતા, જેમાં આભારી અને શોકાતુર મિત્રો, સંબંધીઓ, ભૂતપૂર્વ દર્દીઓ અને પ્રશંસકોનો વિશાળ પ્રવાહ જોવા મળ્યો હતો. તેમની પત્ની ખોરશેદ ઉદવાડિયા, એમનો મોટો દીકરો રૂશાદ જે કેનેડાના વાનકુવરમાં સ્થાયી છે અને જાણીતા સર્જન છે, તેમનો નાનો દીકરો આશાદ જે માન્ચેસ્ટરમાં સ્થાપિત ઓર્થોપેડિક સર્જન છે અને તેમની દીકરી દિનાઝ તેમના પરિવારમાં છે.

Leave a Reply

*