પારસી ગૌરવ – પ્રજાસત્તાક દિવસ સન્માન

પારસી ટાઈમ્સ પ્રજાસત્તાક દિવસ પર સમુદાયના સભ્યોને આપવામાં આવેલ પ્રજાસત્તાક દિવસના સન્માનો શેર કરતા આનંદ અનુભવે છે! જ્યારે કુમી નરીમાન વાડિયા અને સ્વર્ગસ્થ અરીઝ ખંબાતા (મરણોત્તર પુરસ્કાર) ને ભારતના 74માં પ્રજાસત્તાક દિવસની પૂર્વસંધ્યાએ પ્રતિષ્ઠિત પદ્મશ્રી એનાયત કરવામાં આવ્યા હતા, ત્યારે આંદામાનના એક ટાપુનું નામ પીવીસી પુરસ્કાર – લેફ્ટનન્ટ કર્નલ અરદેશીર બરજોરજી તારાપોરના નામ પરથી રાખવામાં આવ્યું છે, તારાપોર આઇલેન્ડ, 23મી જાન્યુઆરી, 2023 ના રોજ, પીએમ મોદી દ્વારા, જ્યાં આંદામાન અને નિકોબારમાં 21 ટાપુઓનું નામ ભારતના સર્વોચ્ચ લશ્કરી શણગાર – પરમ વીર ચક્રના પ્રાપ્તકર્તાઓ પર રાખવામાં આવ્યું હતું. ભારતીય સેનાના મેજર જનરલ ઝુબિન એ. મીનવાલાને રાષ્ટ્રપતિ દ્રૌપદી મુર્મુ દ્વારા મંજૂર કરાયેલ શૌર્ય પુરસ્કારોના ભાગ રૂપે, ફરજ પ્રત્યેની નિષ્ઠા માટે પ્રતિષ્ઠિત અતિ વિશિષ્ટ સેવા મેડલ એનાયત કરવામાં આવ્યો હતો.
અરીઝ ખંબાતાને મરણોત્તર વેપાર અને ઉદ્યોગ ક્ષેત્રે પદ્મશ્રી એનાયત કરવામાં આવ્યો હતો જ્યારે કુમી વાડિયાને કલાના ક્ષેત્રમાં તેમના યોગદાન માટે આ પુરસ્કાર આપવામાં આવ્યો હતો. 89 વર્ષીય કુમી વાડિયા આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે કોરલ મ્યુઝિકના કંડક્ટર તરીકે અને વિશ્ર્વભરમાંથી, ખાસ કરીને ભારતમાંથી નવા સંગીતના તેમના પ્રથમ પ્રદર્શન માટે ઓળખાય છે. એક સમય દરમિયાન જ્યારે પશ્ર્વિમમાં પણ મહિલા મ્યુઝિક કંડક્ટર દુર્લભ હતા, ત્યારે કુમી વાડિયાએ ભારતની પ્રથમ મહિલા મ્યુઝિક કંડક્ટર તરીકે ધૂમ મચાવી હતી.
ઉદ્યોગપતિ, પરોપકારી, વાપીઝના ભૂતપૂર્વ અધ્યક્ષ, અને અમદાવાદ પારસી પંચાયતના ભૂતપૂર્વ પ્રમુખ, રસના (વિશ્વ વિખ્યાત સોફ્ટ-ડ્રિંક કોન્સન્ટ્રેટ) ના સ્થાપક તરીકે સૌથી વધુ લોકપ્રિય અને પ્રેમથી યાદ કરવામાં આવતા, અરીઝ પીરોજશા ખંબાતાનું થોડા મહિના પહેલા, 19મી નવેમ્બર, 2022ના રોજ, અમદાવાદ, ગુજરાતમાં, 85 વર્ષની ઉંમરે નિધન થયું. ખંબાતાની નજર હેઠળ, રસનાએ વિવિધ રાષ્ટ્રીય અને વૈશ્વિક પુરસ્કારો જીત્યા. તેમણે ભારતીય ઉદ્યોગ, વ્યાપાર અને સામાજિક વિકાસમાં પુષ્કળ યોગદાન આપ્યું હતું અને ભારતના તત્કાલિન રાષ્ટ્રપતિ – શંકર દયાળ શર્મા દ્વારા વાણિજ્ય ક્ષેત્રે ઉત્કૃષ્ટ યોગદાન માટે રાષ્ટ્રીય નાગરિક પુરસ્કારથી સન્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા.
23મી જાન્યુઆરી, 2023ના રોજ, વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ આંદામાન અને નિકોબારમાં 21 ટાપુઓનું નામ ભારતના સર્વોચ્ચ સૈન્ય શણગાર, પરમવીર ચક્ર મેળવનારાઓ પર રાખ્યું – આ પ્રસંગ નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝની 126મી જન્મજયંતિ છે, જેને સત્તાવાર રીતે પરાક્રમ દિવસ તરીકે મનાવવામાં આવે છે. આંદામાનના બીજા સૌથી મોટા ટાપુનું નામ પીવીસી પુરસ્કાર લેફ્ટનન્ટ કર્નલ અરદેશીર બરજોરજી તારાપોરના નામ પરથી તારાપોર ટાપુ રાખવામાં આવ્યું હતું. બોમ્બેમાં જન્મેલા લેફ્ટનન્ટ કર્નલ અરદેશીર બરજોરજી તારાપોર, પીવીસી (18 ઓગસ્ટ 1923 – 16 સપ્ટેમ્બર 1965), ભારતીય સેનામાં અધિકારી હતા અને બહાદુરી માટે ભારતના સર્વોચ્ચ પુરસ્કાર પરમવીર ચક્રના પ્રાપ્તકર્તા હતા.
ભારતીય સેનાના મેજર જનરલ ઝુબિન એ. મીનવાલાને 25મી જાન્યુઆરી, 2022ના રોજ ભારતના રાષ્ટ્રપતિ દ્વારા પ્રતિષ્ઠિત અતિ વિશિષ્ટ સેવા મેડલ એનાયત કરવામાં આવ્યો હતો. તેમણે પૂર્વ અને ઉત્તર ભારતમાં ઘણા ઓપરેશનલ કાર્યકાળમાં સેવા આપી છે.

Leave a Reply

*