જમશેદી નવરોઝ એક નવી જાગૃતિ

નવ નો અર્થ નવો અને રોઝ નો અર્થ દિવસ છે, ત્યાંથી આપણને જમશેદી નવરોઝ શબ્દ મળે છે. તે સમપ્રકાશીય દિવસ હતો, જયારે દિવસ અને રાત સમાન હોય છે. દિવસની અને રાતની લંબાઈ લગભગ સરખી હોય છે. આ દિવસ વસંતઋતુની શરૂઆત પણ કરે છે જ્યારે પ્રકૃતિ પોતાને પુનજીવીત કરે છે. તેથી, પર્સિયનોએ તેનું નામ નવરોઝ રાખ્યું.
નવરોઝ એટલે નવો દિવસ, નવા વર્ષની શરૂઆત, આધ્યાત્મિક ચેતનાના આંતરિક ક્ષેત્રમાં નવી જાગૃતિ, જીવનમાં એક નવી દ્રષ્ટિ, લગભગ નવા જન્મની જેમ. નવરોઝ એટલે વસંતની શરૂઆત નવી સિઝન. નવા ફૂલો, વૃક્ષો અને ઘાસનો ભૌતિક જન્મ. પ્રાણીઓના સંવર્ધનનો સમય. તે સમય જ્યારે માતા કુદરત જૂની, બિનજરૂરી અથવા અનાવશ્યક દરેક વસ્તુને પાનખરના છેલ્લા પાન સુધી ફેંકી દે છે અને તમે કલ્પના કરી શકો તેવા દરેક જીવંત રંગ અને રંગમાં એક યુવાન ક્ધયાની જેમ પોશાક પહેરે છે, તેની પોતાની શુદ્ધ આધ્યાત્મિક સુંદરતામાં આનંદ કરે છે. વસંત દર વર્ષે આવે છે, દર વર્ષે, ફરીથી અને ફરીથી આવે છે. કુદરત પણ વસંતઋતુમાં નવરોઝમાં નવો જન્મ લે છે, જ્યારે જીવનના વિવિધ સ્વરૂપો ઉભરાય છે, જ્યારે નાનકડા બીજમાંથી નાજુક ફૂલનો જન્મ થાય છે અને તે પણ કુદરતના નિયમ અને ઇશ્વરીય ક્રમ પ્રમાણે. જો સર્જન આટલું સુંદર છે, તો સર્જનહાર કેટલો સુંદર હોવો જોઈએ? હવે માનવ શરીરને જુઓ. તે સંપૂર્ણ છે, ભગવાનની છબીમાં રચાયેલ ચમત્કાર.

Leave a Reply

*