જ્યારે વૃદ્ધ લોકો વધારે બોલે છે, ત્યારે તેઓ કટાક્ષ કરે છે, પરંતુ ડોકટરો તેને વરદાન માને છે!

ડોકટરો કહે છે કે નિવૃત્ત લોકોએ (વરિષ્ઠ નાગરિકો) વધુ વાત કરવી જોઈએ કારણ કે યાદશક્તિની ખોટ અટકાવવા માટે હાલમાં કોઈ ઉપાય નથી. વધુ વાત કરવી એ એકમાત્ર રસ્તો છે. વરિષ્ઠ નાગરિકોને વધુ પડતી વાત કરવાથી ઓછામાં ઓછા ત્રણ ફાયદા થાય છે.
પ્રથમ: બોલવું મગજને સક્રિય કરે છે અને મગજને સક્રિય રાખે છે, કારણ કે ભાષા અને વિચાર એકબીજા સાથે વાતચીત કરે છે, ખાસ કરીને જ્યારે ઝડપથી બોલવામાં આવે છે, જે સ્વાભાવિક રીતે ઝડપથી વિચારવાની પ્રતિક્રિયામાં પરિણમે છે અને યાદશક્તિમાં પણ વધારો કરે છે. જે વરિષ્ઠ નાગરિકો વાત કરતા નથી તેમને યાદશક્તિમાં ઘટાડો થવાની શક્યતા વધુ હોય છે.
બીજું: વધુ વાત કરવાથી તણાવ દૂર થાય છે, માનસિક બીમારીઓથી બચે છે અને તણાવ ઓછો થાય છે. આપણે ઘણી વાર કશું બોલતા નથી, પરંતુ આપણે તેને આપણા હૃદયમાં દફનાવી દઈએ છીએ અને ગૂંગળામણ અને અસ્વસ્થતા અનુભવીએ છીએ. તે સાચું છે, તેથી, વરિષ્ઠોને વધુ વાત કરવાની તક આપવી તે સારું રહેશે.
ત્રીજું: બોલવાથી ચહેરાના સક્રિય સ્નાયુઓની કસરત તેમજ ગળાની કસરત થઈ શકે છે અને ફેફસાંની ક્ષમતામાં વધારો થાય છે, તેમજ આંખો અને કાનને નુકસાન થવાનું જોખમ ઘટાડી શકાય છે અને ચક્કર આવવા, માથાનો દુખાવો અને બહેરાશ જેવા ગુપ્ત જોખમો ઘટાડે છે.
ટૂંકમાં, નિવૃત્ત લોકો, એટલે કે વરિષ્ઠ નાગરિકો, અલ્ઝાઈમરથી બચવાનો એકમાત્ર રસ્તો એ છે કે તમે બને તેટલી વાત કરો અને લોકો સાથે સક્રિય રીતે વાતચીત કરો અને તંદુરસ્ત રહો.

Leave a Reply

*