નવરોઝ મુબારક!

આપણે 2020ના નવરોઝ સપ્તાહને આવકારીએ છીએ, આપણેે પારસીઓ હજુ પણ ચોક્કસપણે ભારતના સૌથી રંગીન અને સૌથી ઝડપી તરીકે રેટ કરીએ છીએ.
ઘટતો સમુદાય; આપણો સાંસ્કૃતિક વારસો, વંશીયતા, ગતિશીલતા – આ બધું જ ઝડપથી નિકટવર્તી જોખમમાં છે, આપણી સંખ્યા ધીમે ધીમે ઓછી થઈ રહી છે.
તે દિવસોમાં જ્યારે નવરોઝની ઉજવણી કરવામાં આવતી હતી, ત્યારે ઈરાનીઓ એકરૂપ ઝોરાસ્ટ્રિયનો હતા, આમ નવરોઝને એકજ પર્સિયન નવા વર્ષ તરીકે ઉજવવામાં આવતો હતો. જો કે, સમય જતાં, ભારતમાં ઝોરાસ્ટ્રિયનો અથવા પારસીઓ ઓગસ્ટ મહિનામાં નવરોઝની ઉજવણી કરે છે, અને આપણા ઈરાની ભાઈઓ 21મી માર્ચના રોજ ઉજવે છે – જે સ્થાનિક સમપ્રકાશીય અને વસંતની શરૂઆત સાથે એકરુપ છે. 21મી માર્ચ એ વસંતની શરૂઆત છે અને વિશ્વના ઘણા દેશોમાં એક બિનસાંપ્રદાયિક તહેવાર તરીકે ઉજવવામાં આવે છે, પરંતુ ઝોરાસ્ટ્રિયનોે માટે તે એક પવિત્ર દિવસ છે. સવારની શરૂઆતથી ઘરના બધા લોકો ખીલવા માંડે છે તેના ભવ્ય વૈભવમાં અને પારસી-સંપૂર્ણ ક્રમમાં સજ્જ પારસી મહિલાઓ સેસ અને સગન, ચોક અને તોરણ, સેવ અને રવો, દરેક રૂમમાં તાજા ફૂલોનું આયોજન કરે છે!
દિવસ માટે તમામ ઉત્સવોને ઉજાગર કરવાનો સમય આવી ગયો છે. અહીં, આપણા પારસી લોક અને આપણા ઈરાની ભાઈઓ વચ્ચે સ્પષ્ટ તફાવત જોવા મળે છે. ટેબલ મૂકવું એ કદાચ સૌથી અભિન્ન છે તેમની ધાર્મિક વિધિઓનો એક ભાગ. તે વસંત અને નવીકરણના પ્રતીકાત્મક નશથ ના અવાજથી શરૂ થતી સાત વસ્તુઓથી ભરપૂર છે. ડ્રોપ ઇન કરો અને તમારા નજીકના ઇરાની મિત્રની મુલાકાત લો અને ટેબલ પર તમારા આદર આપો, જ્યારે તમે આવતા વર્ષ માટે આશીર્વાદ અને તરફેણ માટે તે અરીસાને પકડી રાખો છો!
નવરોઝ સાથે, અમે ધાન-દાર-પાટિયો, સાલી-મુરખી, ફરચા અને માછલી સાથે, કોઈપણ ત્યાગ કે સંયમ વિના, દરેક વસ્તુ માટેનો અમારો પ્રેમ ચાલુ રાખીએ છીએ. સદભાગ્યે આખા વર્ષ દરમિયાન ટકી રહેલ ઉજવણીની ભાવનાના ઓગળેલા મૂડ સાથે સીધા આગળ વધવા સિવાય, તેના વિશે કંઈપણ વિચાર્યા વિના, અમે ધીમે ધીમે અને આનંદપૂર્વક સંતૃપ્ત આનંદ અને અનંત આનંદના બીજા વર્ષમાં પ્રવેશ કરીએ છીએ, કાયમ માટે આભારી છીએ, કારણ કે અમે અમારા આશીર્વાદની ગણતરી કરીએ છીએ. જ્યારે આપણે આપણી ભૂખ મટાડવાનું ચાલુ રાખીએ છીએ!

બધાને જમશેદી નવરોઝ મુબારક!

Leave a Reply

*