શાહ જમશીદ તરફથી નેતૃત્વના પાઠ

ઝોરાસ્ટ્રિયન ઇતિહાસકાર અને ધાર્મિક વિદ્વાન, નોશીર દાદરાવાલા, શાહ જમશીદના મુલ્યવાંન નેતૃત્વના પાઠ શેર કરે છે જે આજે પણ ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે!
દંતકથા અનુસાર, તે ઐતિહાસીક પેશદાદ રાજવંશના મહાન રાજા જમશીદ હતા જેમણે નવરોઝ (ન્યુ ડે) ના સ્પ્રિંગ ફેસ્ટિવલની ઉજવણીની પરંપરા શરૂ કરી હતી. આ દિવસ આ વિશ્ર્વ માટે વધુ સારા આવતીકાલની ઉજવણી અને ચિંતન સાથે નવી શરૂઆત છે. સકારાત્મક પરિવર્તન લાવવા માટે દરેક જણ નેતૃત્વ કરી શકે નહીં. જો કે, દરેક વ્યક્તિ કાર્યકારી નેતા તરીકે આ દુનિયાને વધુ સારી બનાવવા માટે સકારાત્મક પરિવર્તનની શરૂઆત કરવામાં નેતૃત્વની ભૂમિકા ભજવી શકે છે અને શાહ જમશીદ કરતાં વધુ સારી પ્રેરણા આપણને કોણ આપી શકે છે.
જમશીદને રયોમંદ અને ખોરેમંદ (એટલે કે ખુશખુશાલ અને ભવ્ય) તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. ખોરે (અવેસ્તાન ખ્વારેનાહ) પણ એક દૈવી રહસ્યવાદી શક્તિ અથવા ન્યાયી રાજાઓ અથવા નેતાઓને આપવામાં આવતી શક્તિ માનવામાં આવે છે, જે તેમને આ વિશ્વને વધુ સારું સ્થાન બનાવવાના તેમના ધ્યેયમાં મદદ કરે છે.
જમશીદ ધર્મનિષ્ઠ અને પ્રગતિ અને સમૃદ્ધિ માટે પ્રતિબદ્ધ હતા. શું તે દૈવી શક્તિ હતી જેણે શાહ જમશીદે કરેલા કલ્યાણ અને વિકાસના કાર્યોમાં સફળતા પ્રાપ્ત કરવામાં મદદ કરી? નેતૃત્વમાં આ એક મહત્વપૂર્ણ સત્ય અને પાઠ છે. શું પાવર સહાય પ્રગતિ અને સમૃદ્ધિ છે અથવા શક્તિની પ્રાપ્તિમાં પ્રગતિ અને સમૃદ્ધિ સહાય કરે છે?
ચલાવનાર પાવર: પાવર એ ડબલ ધારવાળી તલવાર છે. તેનો ઉપયોગ સકારાત્મક અથવા નકારાત્મક રીતે કરી શકાય છે. અબ્રાહમ લિંકને કહ્યું, જો તમે કોઈ માણસના પાત્રની ચકાસણી કરવા માંગતા હો, તો તેને શક્તિ આપો. બધા લોકોના હિતનો વિચાર કરો.
જ્યાં સુધી શાહ જમશીદે તેના લોકોનું સારૂં કરવા શક્તિનો ઉપયોગ કર્યો હતો અને વધુ મહત્ત્વની વાત, નમ્રતા અને કૃપાથી, તે લોકોનો આદર કરતો હતો તેથી તેની અંદર દૈવી શક્તિની સ્થાપના થઈ હતી. પરંતુ, જ્યારે અહંકાર તેના હૃદયમાં પ્રવેશ કરે છે, ત્યારે તેણે ફક્ત તેના લોકોનો પ્રેમ અને આદર ગુમાવ્યો જ નહીં પરંતુ તેણે પોતાની દૈવી શક્તિ પણ ગુમાવી હતી.
તમારો અહંકાર: નેતૃત્વ અને અહંકાર ઘણીવાર સાથે ચાલે છે. તેઓ એકબીજાને પ્રેમ કરે છે અને તેમ છતાં તેઓ એકબીજાના સૌથી ખરાબ વિરોધી છે. અહંકાર એ પોતાનો એક વ્યક્તિનો વિચાર અથવા અભિપ્રાય છે અને પોતાના આત્મ -મહત્વ અને શ્રેષ્ઠતાની ભાવનાની લાગણી છે. જો કે, અહંકાર આંખમાં ધૂળ જેવો છે. ધૂળ સાફ કર્યા વિના, ભાગ્યે જ વસ્તુઓ સ્પષ્ટ જોઈ શકે છે.
શાહ જમશીદનું નેતા તરીકેનો પતન: શાહનામે નામ (ધ બુક ઓફ કીંગ્સ) અનુસાર જ્યારે શાહ જમશીદે વિશ્ર્વને અદભુત બનાવ્યું, ત્યારે તેમણે તેમના કોર્ટમાં ઘોષણા કરી કે મને લાગે છે કે મારા જેવું આ દુનિયામાં કોઈ નથી. હું અનન્ય છું. મેં આ દુનિયાને વધુ સારી બનાવી છે. અને બધી પીડા અને વેદનાને દૂર કરી છે. મારા કારણે આ દુનિયામાં કુશળતા અને વેપારમાં વિકાસ થાય છે. જાગૃતિ મારો આભાર માને છે તે મારી કૃપાથી છે કે મારા લોકો પાસે પહેરવા માટે સારા કપડાં છે અને ખાવા માટે સારો ખોરાક છે. મારે મારા લોકો દ્વારા તેમના ભગવાન તરીકે ઓળખાવું જોઈએ.
શાહનામે જણાવે છે કે જલદી તેણે આ ઘમંડી અને અહંકારપૂર્ણ શબ્દો ઉચ્ચાર્યા, તેના ખોરે તેની દૈવી શક્તિ તેને છોડી ગઈ તેણે પોતાની બધી શક્તિઓ ગુમાવી દીધી. તે આગળ જણાવે છે કે, લોકો જમશીદને છોડી ગયા અને નવા નેતા ઝોહાકને મળ્યાં. જમશીદની વાર્તા આપણને સમજવામાં મદદ કરે છે કે પ્રગતિ અને સમૃદ્ધિ માટે શક્તિ જરૂરી છે. પરંતુ શક્તિ સાથે નમ્રતા અને શાણપણનો ઉપયોગ આવશ્યક છે. ગૌરવ, એક હદ સુધી, કાયદેસર અને સકારાત્મક છે. પરંતુ ઘમંડ અનિચ્છનીય અને નકારાત્મક છે.
બધા પરિવર્તન વધુ સારા માટે નથી: લોકો શાહ જમશીદે કરેલા બધા સારા કાર્યને ઝડપથી ભૂલી ગયા. તેઓ પ્રતિકૂળ બન્યા અને એક નવા નેતાની શોધ કરી જેણે વધુ વિનાશ લાવ્યો! અને, તે જીવનની બીજી હકીકત છે – બધા પરિવર્તન સારા નથી હોતા. આજે પણ, આપણે વિશ્વભરના લોકોને વધુ સારા નેતૃત્વની આશામાં લોકશાહી રૂપે ઉથલાવી દેતા જોયા છે.
શાહ જમશીદનું સકારાત્મક નેતૃત્વ: એક નેતા તરીકે, શાહ જમશીદ એક સ્વપ્નદ્રષ્ટા હતા જેણે એક હાથથી શાસન કર્યું. શાહનામે કહે છે કે તેના યુગ દરમિયાન કોઈ બીમારીઓ નહોતી – જે દર્શાવે છે કે આરોગ્ય અને સ્વચ્છતા ટોચની અગ્રતા છે. ત્યાં સમૃદ્ધિ અને વૃદ્ધિ થઈ હતી કે રાજાએ ઓછામાં ઓછા ત્રણ વખત તેના રાજ્યની સીમાઓને વિસ્તૃત કરવી પડી. કળા અને હસ્તકલા વિકસ્યા. વાઇનની શોધ પણ તેના યુગને આભારી છે. રાજા જમશીદે પણ અસ્પષ્ટ જામ-એ-જમશીદ (જમશીદનો ગોબ્લેટ) ધરાવ્યો હતો, જેમાં તે ભૂતકાળ અને ભવિષ્યમાં જોતો હતો. કદાચ તે એક પ્રાચીન વૈજ્ઞાનિક સાધન અથવા તારાઓ અને ગ્રહોનો અભ્યાસ કરવા માટે અને પૃથ્વી પરના ભૂતકાળ અને ભવિષ્યની ઘટનાઓ પરની તેમની અસર હતી.
નેતાનું પતન: જ્યાં સુધી શાહ જમશીદે તેનું ધ્યાન તેના લોકો પર કેન્દ્રિત કર્યું અને ધર્મપ્રેમી રહ્યાં ત્યાં સુધી તેના લોકો અને વિશ્ર્વ માટે મહિમા હતો. આ ક્ષણે તેનું ધ્યાન અહુરા મઝદાની ઇચ્છા અને તેના લોકોથી તેના પોતાના તરફ ખસેડ્યું,જ્યારે તે અભિમાની બન્યો ત્યારે તેની બધી શક્તિ અને સ્થિતિ ગુમાવી દીધી.
નમ્રતા અને સેવા: સાચા નેતા હંમેશાં નમ્ર હોય છે અને તેના પોતાના સ્વાર્થની સેવા કરવાને બદલે અન્યની સેવા કરવાનું પસંદ કરે છે. અહંકારને બદલે, નેતાએ સહાનુભૂતિ અથવા અન્યને કેવું લાગે છે તે સમજવાની ક્ષમતા કેળવી અને પ્રદર્શિત કરવી જોઈએ.
નેતૃત્વનાં પાઠ: નેતૃત્વ એ માનસિકતા અને જીવનશૈલી છે. દરેક જણ શક્તિની સ્થિતિ ચલાવતા નેતા બની શકતા નથી. જો કે, દરેક પાવર પોઝિશન અથવા જોબ શીર્ષક વિના પણ સમાજમાં નેતૃત્વની ભૂમિકા ભજવી શકે છે. નેતૃત્વ શક્તિની સ્થિતિમાં હોવા વિશે નથી. તે ન્યાયી રીતે સશક્તિકરણ પરિવર્તન વિશે છે.
નેતાઓએ આ દુનિયાને રહેવા માટે વધુ સારી જગ્યા બનાવવાની તક માટે આભારી અનુભવવું જોઈએ. વિશ્વ નેતાને કારણે નથી, નેતા વિશ્વને કારણે છે.
– નોશીર દાદરાવાલા

Noshir H. Dadrawala
Latest posts by Noshir H. Dadrawala (see all)

Leave a Reply

*