સાઈટ મ્યુઝિયમ સાથે સસાનીદ યુગમાં પાછા ફરો – બેન્ડિયન કોમ્પ્લેક્સ –

બેન્ડિયન કોમ્પ્લેક્સ, ઉત્તરપૂર્વ ઈરાનમાં સસાનીદ આર્કિટેકચર અને કળાથી ભરપૂર મ્યુઝિયમ, મુલાકાતીઓને 224 થી 651 સીઈ સુધી એટલે કે ચાર સદીઓથી વધુ સમય સુધી ટકી રહેલા સૌથી લાંબા સમય જીવતા પર્સિયન શાહી વંશમાં પાછા ફરવાની તક આપે છે.
પુરાતત્વીય શોધ મૂળરૂપે અબીવર્ડના મધ્યયુગીન શહેર નજીક ખોરાસન રઝાવી પ્રાંતના દરગાઝ કાઉન્ટીમાં આવેલું ફાયર ટેમ્પલ હતું. આ પ્રાચીન સંકુલ 1990 માં ખેતીની જમીનના સમતલીકરણ દરમિયાન મળી આવ્યું હતું. 1994 થી ત્યાં ખોદકામ અને પૂછપરછ કરવામાં આવી રહી છે. ઉપલબ્ધ પુરાવા સૂચવે છે કે સંકુલ પેરોઝ (459-484 સીઈ) અથવા તેના
પુત્ર કાવડ 1 (488-497 સીઈ) ના શાસનકાળનું છે.
વધુમાં, ખોદકામ દરમિયાન એક ઝોરાસ્ટ્રિયન મંદિરનું ગર્ભગૃહ મળી આવ્યું હતું, તેની મોટાભાગની સુશોભન અને સ્થાપત્ય વિગતો હજુ પણ અકબંધ છે. મહીન પ્લાસ્ટરનો નોંધપાત્ર હિસ્સો બચી ગયો હતો, જો કે ઉપરના ભાગો બચ્યા ન હતા. ફાયર ટેમ્પલનો મુખ્ય હોલ, તેમજ તેના સંખ્યાબંધ ઓરડાઓ અને કોરિડોર, ખોદકામ દરમિયાન મળી આવ્યા હતા.
બિલ્ડિંગની સપાટ છતને હોલમાં ચાર ચૂનાના સ્તંભો દ્વારા ટેકો આપવામાં આવ્યો હતો. રસપ્રદ માળખાકીય લક્ષણોમાં સ્તંભોનું મજબૂતીકરણ અને માળખાના મિહરાબ (કમાનવાળા વિશિષ્ટ)નો સમાવેશ થાય છે. વિશાળ હોલ અસંખ્ય મહીન પ્લાસ્ટથી ઢંકાયેલો છે જે શિકાર, યુદ્ધ, વિજય, ધાર્મિક વિધિ, રોકાણ અને ભોજન સમારંભના દ્રશ્યો દર્શાવે છે. હેફ્થાલાઇટ-પર્સિયન યુદ્ધોમાં, પર્સિયન વિજયો તેમાં દર્શાવવામાં આવ્યા છે.
ઈરાનના ઈતિહાસમાં સસાનીદ યુગનું ખૂબ જ મહત્ત્વ છે. સસાનીદ હેઠળ, વિવિધ કલાઓ અને સ્થાપત્યોએ સામાન્ય પુનરજીવનનો અનુભવ કરાવ્યો. કેટ્સફોન, ફિરુઝાબાદ અને સરવેસ્તાનના મહેલો એ ભવ્ય સ્થાપત્યના ઉદાહરણો છે જેણે તે યુગમાં વારંવાર મોટા કદના પ્રમાણને અપનાવ્યા હતા. ધાતુકામ અને રત્ન કોતરણી એ અત્યંત વિકસિત હસ્તકલાના બે ઉદાહરણો હતા. તે સમયગાળા દરમિયાન પૂર્વ અને પશ્ચિમ બંનેમાંથી પુસ્તકો પહલવી, સાસાનીયન ભાષામાં અનુવાદિત કરવામાં આવ્યા હતા.
સસાનિયન કળાના ટોચના ઉદાહરણો દક્ષિણ ઈરાનમાં બિશાપુર, નક્શ-એ-રોસ્તમ અને નક્શ-એ-રજબમાં જોવા મળે છે. એકાએક ચૂનાના પત્થરોની ખડકો પર ખડક-કોતરેલા શિલ્પો અને બેસ-રાહતને વ્યાપકપણે સાસાનીયન કલાની લાક્ષણિકતાઓ અને આકર્ષક અવશેષો તરીકે ગણવામાં આવે છે. સસાનીદના પ્રયાસોના પરિણામે ઈરાની રાષ્ટ્રવાદના પુનરૂત્થાનમાં પણ પરિણ્મ્યું, દાખલા તરીકે, પારસી ધર્મને રાજ્ય ધર્મ તરીકે જાહેર કરવામાં આવ્યો.
637 થી 651 ના વર્ષોમાં, આરબ આક્રમણકારોએ રાજવંશને ઉથલાવી નાખ્યું જે અરદાશીર-ધ-ફર્સ્ટને બનાવવામાં મદદ કરી હતી. વંશનું નામ અરદાશીર 1 ના – શાસનના માનમાં આપવામાં આવ્યું હતું. સસાનીદ પુરાતત્વીય લેન્ડસ્કેપ બતાવે છે કે કેવી રીતે સસાનીદ સંસ્કૃતિના પ્રારંભિક સાંસ્કૃતિક કેન્દ્રો જમીનના ઉપયોગની અત્યંત અસરકારક પ્રણાલીનો ઉપયોગ કરીને અને સ્થાનિક ટોપોગ્રાફીની કાળજીપૂર્વક વિચારણા કરીને બનાવવામાં આવ્યા હતા.

Leave a Reply

*