ગંભારનું મહત્વ

ગંભારનો અર્થ થાય છે એકઠું/સંગ્રહ કરવાનો સમય. સામાન્ય રીતે કહીએ તો, તે સારા કાર્યો અને કુદરતના આશીર્વાદો એકત્રિત કરવાનો અથવા લણવાનો સમય છે. કેટલાક લોકો આ શબ્દને કૃતજ્ઞતા આપવા માટે એકત્ર સમુદાયના અર્થઘટન તરીકે પણ કરે છે. આધુનિક સમયમાં, કેટલાક પરોપકારી પારસી અને ઈરાની પારસી લોકો પણ ગંભારને તેમના વહાલાની વિદાયની સ્મૃતિમાં, આધ્યાત્મિક યોગ્યતાના કૃત્ય તરીકે અને મૃતકો પાસેથી આશીર્વાદ લેવા માટે પ્રાયોજિત
કરે છે.
છ ગંભાર: ધાર્મિક અને પરંપરાગત રીતે છ ગંભાર છે (પ્રાચીન સમયમાં, વર્ષમાં દરેક પાંચ દિવસની છ મહાન રજાઓ – પ્રારંભિક તૈયારી માટે દરેક ગંભારના પ્રથમ ચાર દિવસ અને મુખ્ય તહેવાર માટે છેલ્લો દિવસ). ઋતુઓ અને તેમની નિયમિતતા કે જેના પર વિશ્વની સમૃદ્ધિ નિર્ભર કરે છે તેની યાદમાં તેમજ અહુરા મઝદાની સારી રચનાઓ તેમના ઉત્ક્રાંતિના ક્રમમાં વર્ષ દરમિયાન યોગ્ય સમયે ગંભાર ઉજવવો જોઈએ.
નીચેના કોષ્ટકમાં વર્ષનો સમય જ્યારે આ છ ગંભાર અનુરૂપ ઋતુ અથવા રચના સાથે ઉજવવામાં આવે છે:

એક મહત્વપૂર્ણ ધાર્મિક ફરજ: રિવાયત મુજબ, પારસી પાસે છ મહત્વપૂર્ણ ધાર્મિક ફરજો છે:
1. છ ગંભાર પ્રદર્શનમાં ભાગ લેવો
2. રેપિથવિનને પવિત્ર કરો
3. સરોશ યઝાતાને પૂજા અર્પણ કરો
4. મૃતકોના ફ્રવશીને યાદ કરો
5. દિવસમાં ત્રણ વખત ખુરશેદ અને મહેર નિઆએશનો પાઠ કરોે
6. મહિનામાં ઓછામાં ઓછા ત્રણ વખત માહ બોખ્તાર નિયાયેશનો પાઠ કરો.
જ્યાં વાજબી સંખ્યામાં પારસી લોકો રહે છે ત્યાં યોગ્ય સમયે ગંભાર ઉજવવાની પરંપરાને પુનજીવીત કરવી જોઈએ. પરંપરા અનુસાર, ગંભાર દિવસોમાં, અહુરા મઝદા તેમની રચનાઓ પર વિશેષ આશીર્વાદ વરસાવે છે. તે દિવસે વિધિઓ કરીને, અમે સમગ્ર બ્રહ્માંડની સમૃદ્ધિ અને સુખ માટે આ આશીર્વાદોને આહ્વાન કરીએ છીએ.
ઉપરાંત, પરંપરાગત રીતે, ગંભારમાં ધનિક અને ગરીબ ક્રમ અને વર્ગના તમામ અવરોધોને તોડીને એક દિવસનું ભોજન અથવા રાત્રિ ભોજન ટેબલ પર સાથે બેસી કરવું જોઈએ.

Leave a Reply

*