દએ મહિનાનું મહત્વ

માહ દએ દાદાર એ સર્જકને આભાર માનવાનો મહિનો છે અને એક રીત કે જેમાં કૃતજ્ઞતા ધાર્મિક રીતે ઘરે, ઓફિસ અથવા આતશ બહેરામ કે અગિયારીમાં જશન સમારંભો કરી વ્યક્ત કરવામાં આવે છે અથવા સમર્પિત કરવામાં આવે છે તે છે. આ મહિનાના ચાર વિશેષ દિવસોમાં (દિવસ પહેલો – હોરમઝદ, આઠમો દિવસ – દએ આદર, દિવસ પંદર – દએ મહેર અને ત્રેવીસમો દિવસ – દએ દીન) પર જશન કરવાનું શુભ માનવામાં આવે છે, જે સર્વોચ્ચને સમર્પિત છે. સર્જક અને યઝાતા સર્જકનું પાસું ધરાવે છે, અગ્નિની અધ્યક્ષતા કરે છે પ્રકાશ (દે-પા આદર); ન્યાય (દે-પા મહેર); અને ધર્મ (દે-પા દીન). આ ચાર દિવસમાંથી દરેકને દાદવાહના જશન (અથવા સર્જકનું જશન) તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.
દાદાર એ આપણી કૃતજ્ઞતા વ્યક્ત કરવાનો અને આનંદનો અનુભવ કરવાનો મહિનો છે જે આપણી કૃતજ્ઞતાની અભિવ્યક્તિમાંથી ઉદભવે છે. કૃતજ્ઞતા અથવા થેંક્સગિવીંગ એ એક શક્તિશાળી હકારાત્મક શક્તિ છે. શારીરિક સ્વાસ્થ્ય, ભાવનાત્મક સુખાકારી, પ્રેરણા, સગાઈ અને સંબંધ પર તેની વાસ્તવિક અસર પડે છે. કૃતજ્ઞતા એ સુુખનું મૂળ છે, મારણ, ઈર્ષ્યા, લોભ, દુશ્મનાવટ, ચિંતા અને બળતરાને તટસ્થ કરનાર નકારાત્મક લાગણીઓ છે.
જ્યારે હોરમઝદ યશ્તની દરરોજ પ્રાર્થના કરી શકાય છે, ત્યારે આ પવિત્ર માસ દરમિયાન આ યશ્ત (સ્તુતિ)ની પ્રાર્થના કરવી તે ખાસ કરીને યોગ્ય માનવામાં આવે છે. આ સ્તોત્રમાં અશો જરથુસ્ત્ર અહુરા મઝદાને પૂછે છે કે તેના કયા નામો (જે અહુરા મઝદાના જન્મજાત ગુણોને પણ દર્શાવે છે) ભક્તને રક્ષણ આપવા માટે સૌથી શક્તિશાળી છે. તમામ પ્રકારની દુષ્ટતા અહુરા મઝદા વીસ નામોનો પ્રથમ સમૂહ પ્રદાન કરે છે જે આપણને તેમના દૈવી લક્ષણોની ઝલક પણ આપે છે.
સૌથી પહેલું નામ અને લક્ષણ ક્ષળફ ફવળશ અથવા સ્વ-નિર્મિત અને સ્વ-અસ્તિત્વ છે. બીજું નામ દવિૂું અથવા રક્ષક છે જ્યારે ત્રીજું નામ ફદશ-ફિંક્ષુ અથવા સર્વવ્યાપી છે. ચોથું નામ ફતવફ દફવશતવફિં અથવા શ્રેષ્ઠ છે પ્રામાણિકતા જ્યારે પાંચમું દતાફ દજ્ઞવી ળફુમફમવફિં ફતવફ-ભવશવિંફિ અથવા શુદ્ધ મૂળની દરેક સારાઈ ધરાવે છે.
બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, અહુરા મઝદા સ્વ-નિર્મિત છે (ખુ-દા) શરૂઆત કે અંત વિના, બધી સારી રચનાઓનો રક્ષક, દરેક રચનામાં હાજર, ન્યાયી અને સર્વ રીતે સારૂં કરનાર.
દએના આ પવિત્ર મહિનામાં, આપણામાંના દરેક આશાના માર્ગ પર ચાલવાના આપણા દૈનિક સભાન પ્રયાસ દ્વારા અહુરા મઝદાની મિત્રતા મેળવવાનો પ્રયાસ કરીએ. આપણે આ પવિત્ર મહિનો કૃતજ્ઞતા, મિત્રતા, પ્રેમ, સમજણ અને દાન સાથે ઉજવીએ!

Leave a Reply

*