દિવંગત સુપ્રસિદ્ધ કલાકાર રવિ વર્માની ધ પારસી લેડી પેઈન્ટિંગ પુન:સ્થાપિત

ધ પારસી લેડી – સુપ્રસિદ્ધ કલાકાર રાજા રવિ વર્માનું એક સદી જૂનું, અધૂરૂં પેઈન્ટિંગ, જે કેરળના તિરુવનંતપુરમમાં 380 વર્ષ જૂના કિલીમનૂર પેલેસના સ્ટુડિયોમાં ફોલ્ડ અને આશ્રયસ્થાન હતું, હવે તેને પુન:સ્થાપિત કરવામાં આવ્યું છે અને 29મી એપ્રિલ, 2023ના રોજ પેલેસમાં જ કિલીમનૂર પેલેસ ટ્રસ્ટ દ્વારા અનાવરણ કરવામાં આવ્યું હતું, જે પ્રખ્યાત કલાકારની 175મી જન્મજયંતિ નિમિત્તે ઉજવવામાં આવી હતી.
ધ પારસી લેડી રવિ વર્માનું છેલ્લું અધૂરૂં પેઈન્ટિંગ હોવાની વિશેષતા ધરાવે છે, જેમણે કિલીમનૂર પેલેસની ચિત્રશાળામાં પેઈન્ટિંગ પર કામ કર્યું હતું, પરંતુ કમનસીબે તેને પૂરું કરતાં પહેલાં એક બીમારીને કારણે તેમનું અવસાન થયું હતું. (અપૂર્ણ ભાગોમાં આંગળીઓ અને પૃષ્ઠભૂમિનો સમાવેશ થાય છે. )
1904માં, તેમના ભાઈના અવસાન પર, એક બરબાદ રવિ વર્મા મુંબઈ છોડીને કિલીમનૂર પેલેસમાં ઘરે પાછા ફર્યા, જેમાં ધ પારસી લેડી – કેનવાસ પર એક તૈલ ચિત્ર સહિત તેમની કેટલીક અધૂરી કૃતિઓ સાથે લાવ્યા, પરંતુ તેઓ બીમાર પડ્યા અને 1906, તેને અધૂરૂં છોડીને મૃત્યુ પામ્યા.
પેલેસ સત્તાવાળાઓ યોગ્ય સુરક્ષા પગલાં ગોઠવવાની પ્રક્રિયામાં હોવાથી આ પેઇન્ટિંગને એક મહિના પછી લોકોને જોવા માટે મૂકવામાં આવશે.

Leave a Reply

*