પુણેની પટેલ અગિયારીએ 180મી સાલગ્રેહની ઉજવણી કરી

પુણેની સૌથી જૂની અગિયારી – સરદાર શેઠ સોરાબજી રતનજી પટેલ અગિયારી, તેની ભવ્ય 180મી વર્ષગાંઠ 2જી મે, 2023 (માહ આદર, રોજ બહેરામ)ની ઉજવણી સાંજે માચી અર્પણ અને જશન સાથે કરી હતી, જે પંદર મોબેદો દ્વારા કરવામાં આવી હતી. પુણેના ભીડભાડવાળા નાનાપેઠ વિસ્તારમાં આવેલી પટેલ અગિયારી, જેને લોકપ્રિય રીતે ગામ-ની-અગિયારી તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, તે મહત્ત્વપૂર્ણ અવસર પર લગભગ 200 જરથોસ્તીઓ તેમને શ્રદ્ધાંજલિ આપવા આવ્યા હતા.

અગિયારી એક ખાસ જગ્યા ધરાવતા કમ્પાઉન્ડમાં સ્થિત છે, જેમાં સારી રીતે ક્યુરેટેડ બગીચો છે. મોટા મુખ્ય હોલમાં મુકતાદ, લગ્ન અને નવજોત યોજાય છે. તેમાં વ્યક્તિગત પ્રસાદ લેવા માટે અલગ દાદાગાહ છે. 1824માં પેશવા સેનામાં સદર એવા શેઠ સોરાબજી રતનજી પટેલ દ્વારા બનાવવામાં આવેલ, અગિયારીને 1843માં પવિત્ર કરવામાં આવી હતી.

દસ્તુર જામાસ્પજી તેના પ્રથમ ઉચ્ચ ધર્મગુરૂ હતા ત્યારબાદ જામાસ્પજી વંશની સાત પેઢીઓ હતી. આજે, મેનેજર અને પંથકી એરવદ અરઝાન ખંબાતા જે આધુનિકતા સાથે ઝીણવટભરી પરંપરા માટે જાણીતા છે અને તેમની આગેવાની હેઠળ પાંચ મોબેદો દ્વારા અગિયારીને સેવા આપવામાં આવે છે.

Leave a Reply

*