માતા પૃથ્વીની ભાવના સાથે સુમેળ!

પારસી શહેનશાહી કેલેન્ડર મુજબ, હવે આપણે વર્ષનો બારમો અને છેલ્લો મહિનો એટલે કે અસ્ફંદાર્મદનું અવલોકન કરીએ છીએ. આ પવિત્ર મહિનો સ્પેન્તા આરમઈતીને સમર્પિત છે – દેવત્વ જે માતા પૃથ્વીની અધ્યક્ષતા કરે છે. સ્પેન્તા શબ્દનો અર્થ થાય છે વધતી જતી, સારી, પવિત્ર અને પરોપકારી, જ્યારે આરમઈતી શબ્દનો અર્થ થાય છે ભક્તિ, ધર્મનિષ્ઠા અને શાંતિ. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, સ્પેન્તા આરમઈતીએ અમેશા સ્પેન્ટા છે જે આ વિશ્વમાં શાંતિ અને ધર્મનિષ્ઠાને આગળ ધપાવે છે. અજાયબીની વાત એ છે કે ગાથામાં તેણીનો સતત ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે.
ગાથાના શ્ર્લોકો સૂચવે છે કે પૃથ્વીના રક્ષણ માટે નેતૃત્વની જરૂર છે, ખાસ કરીને જેઓ ન્યાયી, દયાળુ છે અને કોઈપણ પ્રકારના નુકસાનને સમર્થન આપતા નથી. એવું કહેવાય છે કે, આપણે જેનો આદર કરીએ છીએ.
તેને આપણે સામાન્ય રીતે નુકસાન પહોંચાડતા નથી અને આ એક કારણ છે કે ઝોરાસ્ટ્રિયનો પૃથ્વી સહિત અહુરા મઝદાની તમામ સારી રચનાઓનો આદર કરે છે.
આપણી ધાર્મિક પરંપરાઓમાંની એક રીત એવી છે કે દરેક પારસીએ સવારે ઉઠીને, એક અશેમનો પાઠ કરવો અને જમીનને અને પછી કપાળને ત્રણ વાર સ્પર્શ કરીને સ્પેન્તા આરમઈતીને નમસ્કાર કરવો. આ બંને મેળવવા માટે છે. – ક્ષમા અને આશીર્વાદ.
ભક્ત દ્વારા જાણ્યે-અજાણ્યે કરવામાં આવેલા તમામ કાર્યો માટે દિવસની શરૂઆતમાં જ ક્ષમા માંગવામાં આવે છે જે પૃથ્વી પર બોજ લાવી શકે છે. આશીર્વાદના માર્ગે, ભક્ત સ્પેન્તા આરમઈતીની ભક્તિ, શાંતિ અને ધર્મનિષ્ઠાના ગુણોની ઈચ્છા રાખે છે.
ભક્ત આ સરળ પરંતુ ઉત્કૃષ્ટ વિધિ દ્વારા તેના જીવનમાં આવા કેટલાક ગુણો આત્મસાત કરવાની ઈચ્છા રાખે છે. જેમ સ્પેન્તા આરમઈતી જે નકારાત્મક છે તેને સકારાત્મકમાં રૂપાંતરિત કરે છે, તેવી જ રીતે ભક્ત પણ દરરોજ સવારે આશા રાખે છે અને પ્રાર્થના કરે છે કે તે/તેણીના જીવન અને વિશ્વમાં જે નકારાત્મક છે તેને સકારાત્મક, સારા અને ઉપયોગીમાં રૂપાંતરિત કરી શકે.
દર વર્ષે, અસ્ફંદાર્મદ માહના અસ્ફંદાર્મદ રોજ પર, પારસી ધર્મગુરૂઓ અસ્ફંદાર્મદનું નિરંગ લખે છે, જે પારસીઓ તેમના ઘરના આગળના પ્રવેશદ્વાર પર પેસ્ટ કરે છે.

Leave a Reply

*