આપણી પ્રાર્થનાની શક્તિ

અવેસ્તા પ્રાર્થના એ મંથરીક રચનાઓ છે જે મન પર તથા આપણા વિચાર, માનસ, લાગણીઓ અને રોજિંદા જીવન પર જબરદસ્ત અસર કરે છે, મંથરા એ મુક્તિ તરફનો માર્ગ છે – દુષ્ટતા અને અશાંતિના વર્તમાન સમયમા શાંતિ અને આનંદની ગુપ્ત અને પવિત્ર ચાવી છે. આપણી પવિત્ર અવેસ્તાન પ્રાર્થના એ મંત્રોની શક્તિશાળી અને ગતિશીલ વ્યવસ્થા છે.
આપણી અવેસ્તાન પ્રાર્થનાઓ કોસ્મિક ક્ષિતિજની સોનેરી ચાવી છે, જે મુક્તિ મેળવવાનું સાધન છે.
આ બ્રહ્માંડમાં દરેક શબ્દ અને ધ્વનિ એકોસ્ટિક વેવ-લેન્થ ધરાવે છે; દરેક ઉચ્ચારણ એક લયબદ્ધ સ્પંદન ધરાવે છે અને અનુરૂપ પરિણામ લાવવા માટેનો નોંધપાત્ર અર્થ ધરાવે છે.
પ્રાર્થના એ બાહ્ય જગતમાંથી મનને પાછું ખેંચવાની અને આપણા શારીરિક ફ્રેમમાં આધ્યાત્મિકતા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવાની શારીરિક-માનસિક અને મનો-આધ્યાત્મિક પ્રક્રિયા છે. તે શાંત થવાથી શરૂ થાય છે. મન, જે નશામાં ધૂત વાંદરાની જેમ છે, એક નકામા વિચારથી બીજામાં કૂદકો મારે છે. તે મન છે જે વર્તમાનમાં કાર્ય કરે છે, ભવિષ્યને ફ્રેમ કરે છે અને ભૂતકાળને રિવાઇન્ડ કરે છે.
પ્રાર્થના કરતી વખતે, કોઈ ભૂતકાળ નથી અને કોઈ ભવિષ્ય નથી, ફક્ત ભગવાન સાથે પવિત્ર સંવાદની તે ક્ષણ છે. મન શાંત રહે છે. તે આ છાયા-નાટક (માયા) ના આભાસ પછી ચાલતું નથી, જેને આપણે જીવન કહીએ છીએ.
પ્રાર્થનાઓ વેરવિખેર મનને ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવા, એક-પોઇન્ટેડનેસ, ગ્રાઉન્ડેડ, શાંતિથી, આપણા શક્તિશાળી મંથરાઓ જે આપણી અંદર વહન કરે છે તેના વિચારને ગ્રહણ કરવામાં મદદ કરે છે.
એક અઠવાડિયા સુધી આ સરળ પ્રયોગ જાતે અજમાવો. તમે સૂતા પહેલા સૂવાના સમયે તમારી પ્રાર્થનાઓ ભૂલ્યા વિના કહો. સવારે, આંખ ખોલતાની સાથે જ પ્રાર્થના કરો. જુઓ કેવી રીતે તમારૂં જીવનમાં બાહ્ય સંજોગો લગભગ એક જ સમયે જાદુ દ્વારા સુધરે છે. ફક્ત તે કરો અને જાદુ જુઓ! દરેક વ્યક્તિની આધ્યાત્મિક ઉત્ક્રાંતિ અનુસાર સંપૂર્ણ અને અનન્ય વિચાર-તરંગ હોય છે.
માનસિક પ્લાન પર પુનરાવર્તિત માંથરીક સ્નેહ દ્વારા, વ્યક્તિની પોતાની લયબદ્ધ વિચાર-તરંગ કોસ્મિક વાઇબ્રેશનલ પ્રવાહમાં વહે છે. મન અતિ-ચેતનમાં વિસ્તરે છે અને ત્યાં છે માઇક્રોકોઝમ (માણસ) અને મેક્રોકોઝમ (ઈશ્વર) નું સંક્ષિપ્ત જોડાણ. આ સંઘ માનવ જીવનનું અંતિમ લક્ષ્ય છે.
આપણી અવેસ્તાન પ્રાર્થના કહેવાથી વાસ્તવિક ભૌતિક તેમજ સૂક્ષ્મ સ્પંદનો (ઊર્જા) ઉત્પન્ન થાય છે અને હીલિંગ ઇરાદા સાથે, વ્યક્તિ પોતાને અને અન્યને સાજા કરી શકે છે, કારણ કે અવાજ તરંગો વહન કરે છે અને હેતુ હકારાત્મક પરિણામોને અસર કરે છે. મંથરા એ મુક્તિની ગુપ્ત ચાવી છે. પ્રાર્થના એ માત્ર શબ્દો નથી. જો તમે તેમાં પારંગત હોવ તો તેઓ શક્તિશાળી છે અને ઘણા ભૂતકાળના જીવનનો અનંત પ્રયાસ છે.
યોગ્ય પ્રાર્થના અને મંથરા તમને મુક્તિના માર્ગ તરફ દોરી જાય છે (રાવણ-બોખ્તેગી).
પ્રાર્થનાની શક્તિ બ્રહ્માંડની અન્ય તમામ શક્તિઓ કરતાં વધી જાય છે કારણ કે પ્રાર્થના એ સર્જનાત્મક શક્તિને સીધી અપીલ કરે છે જે પ્રેમની વૈશ્વિક શક્તિ સાથે ઓગળે છે. જો તમે તમારા માટે પ્રાર્થના કરો છો તો તમે સ્વાર્થી છો. જો તમે ભગવાનને ભૌતિક વસ્તુઓ માટે પૂછતા રહો, તો તમે ભિખારી છો – આવી પ્રાર્થનાઓ નકામી છે. પરંતુ જો તમે બીજાની સુખાકારી માટે પ્રાર્થના કરો છો, તો તે પ્રાર્થનાનો જવાબ ચોક્કસ મળશે. જો તમે પ્રાર્થના કરો છો જે લોકોએ તમને નુકસાન પહોંચાડ્યું છે અને તમે તેના સારા માટે પ્રાર્થના કરો છો તો તે તમારા જીવનમાં આશીર્વાદ બની જાય છે કારણ કે આપણે બધા એક છીએ અને તમે અન્ય લોકો માટે જે સારૂં ઈચ્છો છો, વાસ્તવમાં તમે તમારા માટે જ ઈચ્છો છો. આપણે બધા એક છીએ કારણ કે આ પૃથ્વી પરના તમામ મનુષ્યો, રંગ, સંપ્રદાય, જાતિ, લિંગ, રાષ્ટ્રીયતા અથવા ધર્મને ધ્યાનમાં લીધા વિના, એક પરિવાર એટલે કે ભગવાનના પરિવારના છે.
આથી, દરેકને આશીર્વાદ મળે તેવી પ્રાર્થના કરવી એ એકમાત્ર સાચી પ્રાર્થના છે જે ભગવાન સાથેની દરેકની એકતાને પુન:પ્રાપ્ત કરે છે. યાદ કરો કે આપણા મમયજી અને બપયજીઓ કેવી રીતે કહેતા હતા, ખોડાઈજી, બધ્ધા ને સુખી રાખો. આ એટલા માટે છે કારણ કે તેઓ પ્રાર્થનાનો સાચો અર્થ જાણતા હતા. આપણી જાતને આધ્યાત્મિક, માનસિક અને શારીરિક રીતે સુધારવા માટે આપણી માનસિક શક્તિઓને પ્રાર્થના, દયા, પ્રેમ અને સંવાદિતા તરીકે અન્ય લોકો સમક્ષ રજૂ કરવા સિવાય બીજો કોઈ સારો રસ્તો નથી. જ્યારે તમે સમગ્ર માનવતા માટે પ્રાર્થના કરો છો, ત્યારે તમે આપોઆપ દયાળુ, પ્રેમાળ અને સુમેળભર્યા બનો છો. નહિંતર, હાથમાં પ્રાર્થના પુસ્તક લઈને બેસીને અને સ્વાર્થી જીવન જીવતા કલાકો સુધી તમારી પ્રાર્થના વિધિપૂર્વક ગણગણવું, કોઈ અર્થ નથી! તો હા, પ્રિય વાચકો, પસંદગી સંપૂર્ણપણે
તમારી છે!!

Leave a Reply

*