ડો. આદિલ સુમારીવાલા ચૂંટાયેલા વીપી-વર્લ્ડ એથ્લેટિક્સ – આ પ્રસિદ્ધિ હાંસલ કરનાર ભારતના પ્રથમ –

દેશ અને સમુદાયના ધ્વજને હંમેશા ઊંચો રાખીને, એક મોટા વિકાસમાં, ઓલિમ્પિયન અને પ્રીમિયર રમતગમત વ્યક્તિત્વ ધરાવતા ડો. આદિલ સુમારીવાલા – એથ્લેટિક્સ ફેડરેશન ઓફ ઈન્ડિયા (એએફઆઈ) ના પ્રમુખ, 17મી ઓગસ્ટ, 2023ના રોજ બુડાપેસ્ટમાં આયોજિત 54મી વર્લ્ડ એથ્લેટિક્સ કોંગ્રેસમાં ઉપપ્રમુખ તરીકે ચૂંટાયા. મુંબઈ સ્થિત આદિલ સુમારીવાલા આ રીતે શક્તિશાળી વિશ્વ એથ્લેટિક્સ એક્ઝિક્યુટિવ બોર્ડના સભ્ય બનનાર પ્રથમ ભારતીય બન્યા – જે સર્વોચ્ચ નિર્ણય લેતી સંસ્થા છે. વર્લ્ડ એથ્લેટિક કોંગ્રેસમાં ગ્લોબલ ટ્રેક અને ફિલ્ડ ગવર્નિંગ બોડીમાં ભારતીય દ્વારા કબજે કરવામાં આવેલ આ સર્વોચ્ચ પદ છે.
એક્ઝિક્યુટિવ બોર્ડમાં પ્રમુખ, ચાર ઉપપ્રમુખ, ત્રણ નિયુક્ત સભ્યો અને મુખ્ય કાર્યકારી અધિકારી (બિન-મત આધારિત) હોય છે. તેમજ એક ઉદ્યોગસાહસિક, ભારતમાં મીડિયા વ્યવસાયના માલિક, 65 વર્ષીય ડો. સુમારીવાલાએ વિશ્વ ચેમ્પિયનશિપના બે દિવસ પહેલા યોજાયેલી ડબ્લ્યુએ ચૂંટણી દરમિયાન ત્રીજા સૌથી વધુ મત મેળવ્યા હતા. તેમના અન્ય ત્રણ કો-વીપી છે ઝિમેના રેસ્ટ્રેપો (ફરીથી ચૂંટાયેલા), રાઉલ ચાપાડો અને જેક્સન તુવેઈ. ઉપરાષ્ટ્રપતિ તરીકેનો તેમનો કાર્યકાળ ચાર વર્ષનો રહેશે. અગાઉ, 2015 માં, ડો. સુમારીવાલા વર્લ્ડ એથ્લેટિક્સ કાઉન્સિલ માટે ચૂંટાયેલા પ્રથમ ભારતીય બન્યા હતા. તેઓ 2019 માં ફરીથી ચૂંટાયા હતા.
1લી જાન્યુઆરી, 1958ના રોજ જન્મેલા, ડો. આદિલ સુમારીવાલાની શિસ્ત, ખંત અને તેમની અસંખ્ય સિદ્ધિઓની સફર ત્યારે ફરી શરૂ થઈ જ્યારે તેમણે 1980 મોસ્કો ઓલિમ્પિકમાં ભારતનું પ્રતિનિધિત્વ એથ્લેટ અને દોડવીર તરીકે કર્યું હતુ. તેમની સૌથી યાદગાર સિદ્ધિઓમાંની એક તેમની ભારતીય ઓલિમ્પિક એસોસિએશનના પ્રમુખ તરીકે અને એક્ઝિક્યુટિવ બોર્ડના સભ્ય/જ્યુરી સભ્ય તરીકેની તેમની ક્ષમતામાં, ટોક્યો ઓલિમ્પિક (2021)માં તેમના શ્રેષ્ઠ નેતૃત્વ હેઠળ ભારતે 7 ઓલિમ્પિક મેડલ જીત્યા હતા.
પ્રેરણાદાયી ડો. આદિલ સુમારીવાલાને આ ભવ્ય સિદ્ધિ બદલ અને ઉદાહરણ તરીકે અગ્રણી કરવા બદલ અભિનંદન!

Leave a Reply

*