પુણેની દરેમહેર કોમડાની અગિયારીની 130મી સાલગ્રેહ ઉજવે છે

પુણે કદમી અને શહેનશાહી દરેમહેર, જે કોમડાની અગિયારી તરીકે પ્રખ્યાત છે, તેની 130મી શુભ સાલગ્રેહની ઉજવણી કરવામાં આવી. 17મી સપ્ટેમ્બર, 2023ના રોજ ટ્રસ્ટીઓ વતી એક જશન સવારે કરવામાં આવ્યું હતું, ત્યારબાદ સાંજે માચી, અને સમુદાયના અગ્રણી સત્તાધિકારી નોશીર દાદરાવાલા દ્વારા ઝોરાસ્ટ્રિયનિઝમ, શીર્ષક ડીવાઈન ટ્રુથ એન્ડ ઓર્ડર ઉપર એક સુંદર પ્રવચન આપવામાં આવ્યું હતું.
તેમની પ્રભાવશાળી શૈલીમાં, નોશીર દાદરાવાલાએ બુરાઈ પર સારાની લડાઈ વિશે બધાને જ્ઞાન આપ્યું, સમજાવ્યું કે કેવી રીતે માત્ર સારાની ગેરહાજરીને કારણે જ દુષ્ટતા હોઈ શકે છે. મનોરંજનની સાંજ પૂરી થઈ જેમાં તંબોલાની રમતો અને ભવ્ય રાત્રિભોજનનો સમાવેશ થતો હતો.
પુણેમાં સૌથી નાની અગિયારી હોવા છતાં, દરેમહેરને ઈરાની (અથવા કદમી) વિધિઓને અનુસરીને એકસો બત્રીસ વર્ષ પહેલાં પવિત્ર કરવામાં આવી હતી. તે સમયે પુણેમાં કદમી અગિયારીની ગેરહાજરીએ પુણેના જરથોસ્તીઓને કદમી/ઈરાની સંપ્રદાયની સ્થાપના કરવા પ્રેર્યા. અગિયારી શેઠ કાવસજી પેસ્તનજીની મિલકત પર બાંધવામાં આવી છે, જેમણે તેના બાંધકામ માટે ઉદારતાથી પોતાનો બંગલો સોંપ્યો હતો. તે જ સમયે, ખાન બહાદુર સેભ પદમજીએ પણ હોલના નિર્માણ માટે તેમની જગ્યા દાનમાં આપી હતી, જેનાથી હોલનું મૂળ નામ ખોરસેદવાડી પડી ગયું હતું. આ ભવ્ય અગિયારીના પવિત્ર પાદશાહ પુણે અને સમગ્ર વિશ્વમાં આપણા સમુદાયને આશીર્વાદ અને રક્ષણ આપતા રહે તેવી પ્રાર્થના!
સૌજન્ય: વહિસ્તે સિનોર

Leave a Reply

*