ફરવર્દીન આપણા મૃતકોનું સન્માન કરવાનો પવિત્ર મહિનો

ફરવર્દીન, ઝોરાસ્ટ્રિયન કેલેન્ડરનો પહેલો મહિનો એ ફ્રવશી અથવા ફરોહરને સમર્પિત છે, જે તમામ સર્જનનો નમૂનો છે. માહ ફરવર્દીનનો રોજ ફરવર્દીનએ દિવસને ચિહ્નિત કરે છે જ્યારે શ્રદ્ધાળુ ઝોરાસ્ટ્રિયનો તેમના વહાલા વિદાય થયેલા ફ્રવશીને પ્રાર્થના કરવા દોખ્મા અથવા આરામગાહ તરફ પ્રયાણ કરે છે.
ઝોરાસ્ટ્રિય પરંપરામાં, ફરવર્દીનને બોલાવતી વખતે, આપણે એપિટાફ, ફરોખનો ઉપયોગ કરીએ છીએ જેનો અર્થ થાય છે ભાગ્યશાળી અને સુખી. આપણી પ્રાર્થનામાં આપણે પાઠ કરીએ છીએ, માહ ફરોખ ફરવર્દીન, જેનો અર્થ થાય છે ફરવર્દીનનો ખુશ અને ભાગ્યશાળી મહિનો. આમ, ફરવર્દીનની પરબ એ આપણા વહાલા વિદાય થયેલા જીવનની ઉજવણી કરવાનો ભાગ્યશાળી, આનંદનો દિવસ છે. આ દિવસ માત્ર આપણા પ્રિયજનોને કૃતજ્ઞતા સાથે યાદ કરવાનો નથી પરંતુ તેઓએ આપણા માટે આગળ લઈ જવા માટે પાછળ છોડેલી સકારાત્મક અસર અને છાપને પ્રતિબિંબિત કરવાનો છે.
વ્યક્તિગત રીતે, ભક્તો સામાન્ય રીતે સ્તુમનો કર્ડો પ્રાર્થના કરે છે, તેમના વહાલા વિદાયના ફ્રવશીને ફળો અને ખાદ્યપદાર્થો અર્પણ કરે છે. ઘણા લોકો પવિત્ર અને પ્રામાણિક ફ્રવશીઓ માટે ફરવર્દીન યશ્ત અથવા સ્તોત્રની પણ પ્રાર્થના કરે છે. આ દિવસે ફરવર્દીન યશ્તની પ્રાર્થના કરવી વિશેષ પુણ્યશાળી માનવામાં આવે છે.
ખાસ કરીને મૃતકના માનમાં, ધર્માદાના કાર્યો કરવા માટે પણ તે યોગ્ય માનવામાં આવે છે. આપણે જે શ્રેષ્ઠ શ્રદ્ધાંજલિ આપી શકીએ છીએ તે દુ:ખ નથી, પરંતુ આપણી કૃતજ્ઞતા છે, જે આપવાના કાર્યો દ્વારા શ્રેષ્ઠ રીતે વ્યક્ત થાય છે.
ફરવર્દીન યશ્તમાં, ફ્રવશીને તમામ સારી રચનાઓનું રક્ષણ કરવામાં અહુરા મઝદાના શુદ્ધિકરણ અને શક્તિશાળી સહાયક તરીકે વર્ણવવામાં આવ્યા છે. પારસી લોકો ફ્રવશી અથવા ફરોહરને દૈવી સાર તરીકે જુએ છે, જે સંપૂર્ણ શુદ્ધ અને સારું છે. તે રૂવાન અથવા આત્મા સાથે મૂંઝવણમાં નથી. અવેસ્તાન શબ્દ ફ્રવશી શબ્દ ફ્ર (આગળ લેવા માટે) અને વક્ષ (વૃદ્ધિ) પરથી આવ્યો છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, ફ્રવશી એ આધ્યાત્મિક સાર અથવા શક્તિ છે જે અહુરા મઝદાની દરેક સારી રચનાને આગળ લઈ જાય છે અને તેને વધવા માટે મદદ કરે છે. ફ્રવશી એક પ્રોટોટાઇપ છે, જે ભૌતિક સર્જન પહેલા અસ્તિત્વમાં હોવાનું માનવામાં આવે છે. અહુરા મઝદા અને તેમની દૈવી શક્તિઓ, અમેશા સ્પેન્ટાસ અને યઝાતાઓને પણ તેમની પોતાની ફ્રવશી હોવાનું કહેવાય છે. છોડ, પ્રાણીઓ, પર્વતો અને નદીઓની પણ પોતાની ફ્રવશી હોય છે. તેઓ મૃતકોના આત્માઓના સંરક્ષક આત્માઓ છે અને જીવંતના આત્માઓનું રક્ષણ અને માર્ગદર્શન પણ કરે છે.

Noshir H. Dadrawala
Latest posts by Noshir H. Dadrawala (see all)

Leave a Reply

*