મેહરગાનનો તહેવાર

પાનખર સમપ્રકાશીય આ વર્ષે 23 સપ્ટેમ્બર, 2023 ના રોજે આવ્યો હતો. તે એક મહત્વપૂર્ણ પ્રસંગ છે અને મેહરગાન તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. ઝોરાસ્ટ્રિયનો ફસલ અથવા મોસમી કેલેન્ડર મુજબ, પરંપરાગત રીતે માહ મહેર, રોજ મહેર પર મેહરગાનનું અવલોકન થાય છે જે 2જી ઓક્ટોબર, 2023ના રોજ આવે છે. ફિરદોસી તુસી, તેમના મહાકાવ્ય, શાહનામેમાં એ વાતનો વિરોધ કરે છે કે પ્રાચીન ઈરાનમાં મહેર મહિનાના પ્રથમ દિવસે (હોરમઝદ) મેહરગાનનો તહેવાર મનાવવામાં આવતો હતો.
મેહરગાનનો તહેવાર: મેહરગાન લણણીની મોસમના અંત અને શિયાળાની મોસમની શરૂઆતની યાદમાં ઉજવવામાં આવે છે. મિત્રા અથવા મહેર યઝાતાનો આભાર માનવાનો આ સમય છે. જરૂરિયાતમંદોને અનાજ અને અન્ય ભેટો આપવાનો પણ આ સમય છે. સારા પાક માટે અહુરા મઝદા અને મહેર યઝાતા પ્રત્યે કૃતજ્ઞતા વ્યક્ત કરવા માટે ખાનગી અને સામુદાયિક જશન સમારંભો પણ કરવામાં આવે છે.
ઈરાનમાં પારસી લોકો મેહરગાન તહેવારની સાંજે એક મેહરગાન ટેબલ તૈયાર કરે છે, જે સોફ્રેહ મેહરેગાન તરીકે ઓળખાય છે.
ટેબલ કંઈક અંશે નવરોઝ ટેબલ જેવું જ છે, જેમાં અરીસો, ધૂપ બર્નર, અવેસ્તા, લોર્ક (મિશ્ર સૂકા ફળો), સુગંધિત ગુલાબ જળ (પરિવાર અને મિત્રો દ્વારા હાથ અને ચહેરા પર છાંટવા), તાજા ફૂલો, ફળો (ખાસ કરીને દાડમ), ઘઉં (લણણીમાંથી) અને વાઇન અથવા શરબત (સ્ક્વોશ). સુરમેહ-દાન (કોહલ ધરાવતું) પણ આઈલાઈનર તરીકે વાપરવા માટે મૂકવામાં આવે છે.
પ્રાર્થના પછી, કુટુંબ અને મિત્રો વાઇન અથવા શરબત પીવે છે ગુલાબજળનો છંટકાવ કરી ભેટોની આપ-લે કરે છે. વાઇન અથવા શરબત મીઠાશનું પ્રતીક છે, કોહલ દુષ્ટ આંખથી રક્ષણ માટે છે અને ગુલાબજળ તાજગી અને સુગંધ ફેલાવવા માટે છે.
મેહરગાનનો તહેવાર પ્રકાશ (મેહેર સૂર્યપ્રકાશ છે), ન્યાય (મેહેર દાવર અથવા ન્યાયાધીશ છે) તેમજ પ્રેમ, વફાદારી અને મિત્રતા (મેહેર તમામ કરારો પર પ્રમુખ છે) ઉજવે છે. તે સમપ્રકાશીય બોધ અને શાણપણ સાથે બધાને આશીર્વાદ આપે છે!

Leave a Reply

*