ખોરદાદનો પવિત્ર મહિનો

ખોરદાદ એ પારસી કેલેન્ડરનો ત્રીજો મહિનો છે, તે શુદ્ધતા અને સંપૂર્ણતાના આશીર્વાદ આપે છે. ખોરદાદ અથવા અવેસ્તાન હૌર્વતાત એ અમેશા સ્પેન્ટા છે જે શુદ્ધ પાણીની અધ્યક્ષતા કરે છે. ખોરદાદ અને અમરદાદ એ માનવ જીવનના ધ્યેયને રજૂ કરતી બે વિભાવનાઓ છે, જે શ્રેષ્ઠતાની સતત શોધ કરે છે!
ખોરદાદ યશ્તમાં, ખોરદાદને યોગ્ય સમયે મોસમના આગમનના ભગવાન તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, ખોરદાદ નાજુક પર્યાવરણીય સંતુલન અને બદલાતી ઋતુઓની ચોકસાઈ માટે જવાબદાર છે. યશ્તમાં, આપણે શીખીએ છીએ કે શ્રેષ્ઠતાની શોધ સુખ તરફ દોરી જાય છે.
ખોરદાદ યશ્ત એ ખાતરી આપે છે કે જે વ્યક્તિ ખોરદાદના પવિત્ર નામનું આહ્વાન કરે છે તે માત્ર દુષ્ટ શક્તિઓના હુમલાઓથી સુરક્ષિત રહેશે પણ સાથે તેમને મારશે. આ યશ્ત શુદ્ધતા અને સંપૂર્ણતા પ્રાપ્ત કરવા માટે અવેસ્તા મંત્રના જાપ પર પણ ખૂબ ભાર મૂકે છે. જો કે, વ્યક્તિ જે પ્રાર્થના કરે છે તે સારી ક્રિયાઓ સાથે સમાન રીતે મેળ ખાતું હોવું જોઈએ.
દરેક પારસી પાસે આશાના સિદ્ધાંતને વળગી રહેવાની અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે અને ખોરદાદ અથવા શુદ્ધતા સાથે શ્રેષ્ઠતા ફક્ત આશા દ્વારા જ પ્રાપ્ત કરી શકાય છે.
ઝોરાસ્ટ્રિયન ગ્રંથો વિવિધ માર્ગો દર્શાવે છે કે જેમાં પારસી લોકો સાથી માનવો સાથે સુમેળમાં રહી શકે છે. માનવ સંઘર્ષ અને અસંમતિથી ભરેલી દુનિયામાં આખરે તે મિત્રતા અને સંવાદિતામાં જીવવા વિશે છે. એક સાચા પારસી પાસે માત્ર તમામ મતભેદનો અંત લાવવાની જ નહીં પણ અન્ય લોકો સાથે સુમેળમાં રહેવાની પણ અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે.
આફ્રીન-એ-ગહમ્બારમાં આપણને સાતેય પ્રદેશોના સદાચારી વ્યક્તિઓ સાથે હમાઝોર (એકતા)માં રહેવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. એકબીજાને સમૃદ્ધ બનાવીને (આપણા જ્ઞાન અને અન્ય સંસાધનો સાથે) અને સુમેળમાં જીવવાથી, આ બ્રહ્માંડની તિજોરીમાં સદગુણોનો સંગ્રહ થાય છે અને આશીર્વાદનો વરસાદ થાય છે અને તમામ ન્યાયી મનુષ્યોમાં પુન:વિતરણ થાય છે. યસ્ના 43:1 યોગ્ય રીતે પુષ્ટિ આપે છે: જે બીજા માટે સુખ શોધે છે તેને સુખ મળે છે.

Leave a Reply

*