ઝોરાસ્ટ્રિયનિઝમમાં પુનર્જન્મ

ઝોરાસ્ટ્રિયન ધર્મ, તેના સૌથી પ્રાચીન સ્વરૂપમાં, આ જીવન પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે અને પછીના જીવન પર એટલું નહીં. મહત્વની બાબત એ છે કે આપણે અત્યારે જે જીવન જીવીએ છીએ તે સંપૂર્ણ અને સત્યતાપૂર્વક, હેતુ સાથે અને અફસોસ વિના જીવવું.
ઝોરાસ્ટ્રિયન ધર્મશાસ્ત્ર અનુસાર, શારીરિક મૃત્યુ પર, ઉર્વન અથવા આત્મા ત્રણ દિવસ અને ત્રણ રાત સુધી આ જગતમાં સરોશ યઝાતાના રક્ષણ હેઠળ રહે છે, જેને જીવંત અને મૃતકોના આત્માઓના સંરક્ષક દેવત્વ તરીકે ગણવામાં આવે છે. યસ્ના 57.25 માં આપણે મંત્રોચ્ચાર કરીએ છીએ: હે સુંદર, પવિત્ર સરોશ! આ બે જીવનમાં, આ બે જગતમાં, આ જગતમાં જે ભૌતિક છે, જે આધ્યાત્મિક છે તેમાં અમારૂં રક્ષણ કરો.
અન્ય સ્તરે, સરોશને વ્યક્તિના પોતાના દૈવી અંતરાત્મા તરીકે પણ જોવામાં આવે છે જે નૈતિક પસંદગીઓ કરતી વખતે આપણને ચૂંટે છે અને પ્રોત્સાહિત કરે છે અને રોજિંદા જીવનમાં અનૈતિક પસંદગીઓ કરવાથી રક્ષણ આપે છે. આ જ દૈવી અંતરાત્મા મૃત્યુ પછી પણ આપણી ભાવનાનું માર્ગદર્શન અને રક્ષણ કરે છે.
વન્દીદાદ 19.28 અનુસાર (જ્યારે) ત્રીજી રાત પૂરી થાય છે અને પરોઢ ચમકે છે, સારી રીતે સજ્જ મિથરા પર્યાપ્ત ખુશ પર્વત પર દેખાય છે. મિથરા અહીં સૂર્યના સોનેરી કિરણોનો ઉલ્લેખ કરે છે જે ઈરાનમાં એલ્બ્રસ પર્વતમાળા પર ચમકે છે, જ્યાંથી મૃતકોના આત્માઓ આધ્યાત્મિક વિશ્વ તરફ પ્રયાણ કરે છે. આમ, મૃત્યુ પછીની ત્રીજી રાત પછી પરોઢિયે, આત્મા પોતાને ચિનવદ ખાતે શોધે છે – વિભાજકનો રૂપકાત્મક પુલ જ્યાં વન્દીદાદ 19.29 મુજબ: આત્માએ ભૌતિક જગતમાં તેના કાર્યોનો હિસાબ આપવો જોઈએ.
ચિનવદ ખાતે, ઉર્વન પોતાને મિત્રા અથવા મહેર દાવર (દૈવી ન્યાયનો ચમકતો પ્રકાશ) ની હાજરીમાં શોધે છે, જેમને રાશ્ન રાસ્ત અથવા ન્યાયી ન્યાયાધીશ અને અષ્ટદ – સત્યના મૂર્ત સ્વરૂપ દ્વારા મદદ કરવામાં આવે છે. જો સારા કાર્યો દુષ્કૃત્યો કરતા વધારે હોય, તો આત્માને પુલ પરથી ગરોથમાન સુધી જવાની છૂટ છે. જો સારા કાર્યો પૃથ્વી પર કરેલા દુષ્કર્મો સમાન હોય, તો આત્મા હમિસ્તાગન (શુદ્ધિકરણ) નામની જગ્યાએ જાય છે અને જો દુષ્કર્મ સારા કાર્યો કરતા વધારે હોય, તો આત્માને નરકમાં ફેંકી દેવામાં આવે છે.
ગરોથમાન ઉર્વન માટે ચેતનાની સુખી સ્થિતિ સૂચવે છે, જ્યારે હેમિસ્તાગન ચેતનાની પ્રતિબિંબિત સ્થિતિ અને દોઝખ્ત અથવા નરક ચેતનાની પીડાદાયક સ્થિતિ તરીકે દર્શાવે છે.
આમ, ઝોરાસ્ટ્રિયન ગ્રંથો માત્ર આધ્યાત્મિક જગતમાં જીવન પછીના જીવનનો ઉલ્લેખ કરે છે અને ભૌતિક જગતમાં પુનર્જન્મનો નહીં.
ઝોરાસ્ટ્રિયન ગ્રંથો અનુસાર, ભૌતિક મૃત્યુ પછી, આત્મા પૃથ્વી પરના તેના કાર્યોના આધારે ચેતના અથવા અસ્તિત્વની ચોક્કસ સ્થિતિમાં પોતાને શોધે છે. થોડાક આત્માઓને ગરોથમાન અથવા ચેતનાની સુખી સ્થિતિ મળશે, જ્યારે મોટા ભાગનાને હેમિસ્તાગન અથવા ચેતનાની પ્રતિબિંબિત સ્થિતિ અથવા દોઝાખ્ત – ચેતનાની સુધારાત્મક સ્થિતિ મળશે.
ભૌતિક મૃત્યુ એ જીવનની એકમાત્ર નિશ્ચિતતા છે કારણ કે આપણે તેને પૃથ્વી પર જાણીએ છીએ. જેઓ શારીરિક રીતે જન્મે છે, તેઓ પણ શારીરિક રીતે મૃત્યુ પામે છે. જો કે, ઉર્વન અથવા ભાવના અમર છે. તમારા સાચા સ્વની અનુભૂતિ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરો અને તમે ન તો મૃત્યુથી ડરશો કે પછીના જીવનમાં શું થશે તે પ્રશ્ર્ન કરશો નહીં!

Leave a Reply

*