માત્ર 59 સેક્ધડ!

સવારનો સમય! અમારી કંપનીની બસ ઈન્ટરસેક્શન સિગ્નલ પર હતી. 59 સેક્ધડ અમારો હોલ્ટ હતો. રસ્તાની બાજુમાં બે રસ્તે આવેલી મોબાઈલની દુકાનો ચાલુ થઈ ગઈ હતી. ફળો, ફુગ્ગા, રમકડાં વેચતી ગાડીઓ અમારી સામે દોડવા લાગી. ભિખારીઓ ભીખ માંગવા લાગ્યા. આ બધામાં તેઓ બંને હતા. તેણી તેમાં મોટી હતી, તે નાનો હતો! તે બહુ મોટી નહોતી દસ-બાર વર્ષની છે! તે બહુ નાનો નથી, સાત-આઠ વર્ષનો! બન્ને ભાઈ બહેન હતા.
તેઓ ફુલના ગજરા વેચતા હતા. ટોપલી બહેન પાસે હતી. વ્યવસાયની સંપૂર્ણ જવાબદારી તેણીના માથે હતી. તેણે તે 59 સેક્ધડનો પૂરેપૂરો ઉપયોગ કર્યો અને દરેક કાર, રિક્ષા, બસની આગળ દોડી. તેણી બધાને ગજરા દેખાડતી અને વેચતી રહી.
દરમિયાન, તેનો નાનો ભાઈ સૌમ્ય હતો. તેણીએ તેના હાથમાં સરળતાથી બે કે ત્રણ ગજરા આપ્યા હતા. તે દરેક કારની આગળ જઈ લોકોને ગજરા બતાવે છે આગળ વધે છે. અને પાછળ ફરી પોતાની બહેનને જુએ છે. સમય પસાર થતો હતો. તેણીએ અત્યાર સુધીમાં ત્રણ ગજરા વેચ્યા હતા.
અમારી બસની આગળ એક સ્કૂટી હતી. તેના પર બે છોકરીઓ બેઠી હતી. છોકરો તેની પાછળ બેઠેલી છોકરી પાસે ગયો. છોકરીને ગજરા લેવામાં રસ જણાતો ન હતો તેણી તેને ના પાડી રહી હતી પણ જેમ તે છોકરો અમારી બસની નજીક આવી રહ્યો હતો, તેણે તેને ફરીથી બોલાવ્યો. છ વર્ષનો છોકરો વીજળીની ઝડપે તેની તરફ દોડ્યો. તેણીએ કિંમત પૂછી, તેણે તેની આંગળી વડે દસ કહ્યું. મારા ખ્યાલ પ્રમાણે તે મૂંગો હતો.
તેણી ભાવભીની થઈ ગઈ. તેણીએ ઝડપથી તેના પર્સમાંથી તેને દસ રૂપિયા આપ્યા અને ગજરા લીધો.
સિગ્નલ પૂરૂં થવાને દસ સેક્ધડ બાકી હતી!
એ દસ રૂપિયા જોઈને બાળકની ખુશીનો પાર નહોતો! તે તેની બહેનને આ..આ.. બોલી જોરથી ચીસો પાડી રહ્યો હતો. બહેને જોયું તેને ખુશી જોઈ તે પોતે પણ ખુશ થઈ તેણીએ સિગ્નલ જોયો તે તેના ભાઈને બાજુએ જવા હાથથી ઈશારા કરવા લાગી.
મારા જેવા ઘણા લોકો એ છોકરાને જોઈ રહ્યા હતા. મારા માટે એ સ્કૂટી વાલી છોકરી આદરણીય હતી અને એ નાનો છોકરો હીરો હતો! પલભરમાં છોકરાના હાથમાં રહેલી દસની નોટ ઉડી ગઈ અને સિગ્નલ ચાલુ થઈ ગયું.
ગાડીઓ ચાલુ થઈ. એસ્કેલેટરનો અવાજ વધવા લાગ્યો, હોર્ન વાગવા લાગ્યા પણ છોકરાને તેની પરવા નહોતી. તે તેની પ્રથમ કમાણી પકડવા માટે રસ્તા પર દોડ્યો તેના જીવનની પરવા કર્યા વિના. તેની બહેન રસ્તાની બાજુએથી તેને બૂમો પાડી રહી હતી. ગાડીઓના હોર્ન વાગી રહ્યા હતા. પણ છોકરો તેની ઉડતી નોટ પકડવા દોડી રહ્યો હતો.
દરમિયાન…
આગળની સ્કુટી પાછળ બેઠેલી છોકરી ઉતરી. તે છોકરા પાસે દોડી ગઈ. આગળ બેઠેલી છોકરીએ સ્કૂટી રોકી, સ્ટેન્ડ પર મૂકી, ઊતરી અને બાકીના લોકોને સ્ટોપના સંકેત આપવા લાગી. પાછળ બેઠેલી બીજી છોકરી છોકરા તરફ દોડી. તેણીએ ચપળતાપૂર્વક તેની ઉડતી નોટ પકડી અને તેને આપી.
સડનલી માય હીરોસ વર ચેન્જ!! મારા હીરો બદલાઈ ગયા!
થોડી જ વારમાં એ બે છોકરીઓ મારી હીરો બની ગઈ!
પણ તેમની કમનસીબી! છોકરાએ એ બંને તરફ જોયું પણ નહિ! તે બંને હાથ વડે દસની નોટને જોઈ રહ્યો હતો અને તેની બહેન તરફ ચાલવા લાગ્યો. સ્કૂટર પરની છોકરીએ તેને તેની પીઠ પર એક હાથ રાખીને રસ્તાની બાજુએ છોડી દીધો, બીજીએ અમને રોકો માટે ઈશારો કર્યો.
બહેન ટોપલી લઈને દોડતી આગળ આવી, તેણે ભાઈના માથા પર હળવો હાથ થપથપાવ્યો. છોકરી સ્કૂટીવાલી છોકરીના પગે પડવા લાગી. તેણીએ તેને ટોપલીમાંથી બીજો ગજરા આપ્યો.
તેણીએ સ્મિત કર્યું અને ના પાડી. તેણીને ખબર હતી કે પાછળની ગાડીઓ રોકાઈ ગઈ હતી. તે સ્કૂટી તરફ દોડવા લાગી. તેની સાથેની છોકરી સ્કુટી લેવા ગઈ.
એ પછી શું થયું ભાઈસાહેબ!
તે ગજરાવાલી છોકરી હવે રસ્તાની વચ્ચે દોડી ગઈ. એક સેક્ધડ માટે સ્તબ્ધ ઉભી રહી.
પણ હવે લોકો ચીસો પાડવા લાગ્યા. મદદ કરીને તને હવે બાજુએ થા.
તેણીએ તેના ભાઈ તરફ પોતાનો હાથ બતાવ્યો અને તે જ હાથ ટોળા તરફ ફેરવ્યો તમે મને મદદ કરી, તમે મારા ભાઈને બચાવ્યો અને બે સેક્ધડ માટે તેના હાથ જોડ્યા અને કમરમાંથી વાંકી વળી આભાર માન્યો અને તરત જ રસ્તાની બાજુએ દોડી ગઈ.
હવે રસ્તો ખુલ્લો હતો પણ ગાડીઓ એક સેક્ધડ માટે થંભી ગઈ. ભાનમાં આવીને એક ગાડી ચાલુ થઈ! તે આગળ જવા લાગી.
તે છોકરીને તે દિવસે ઘણું મળ્યું!
સ્કૂટી વાલી તેણીને ફલાઈંગ કીસ આપી. બાઈકવાળાઓ તથા અમારા બસવાળાએ પણ જોરમાં હોર્ન વગાડી તેની પ્રશંસા કરી. અમારા જેવા ઘણા લોકોએ તેને હાથ બતાવ્યા. તે સ્કુટીવાળી છોકરીઓ એ પણ પોતાના હાથ બતાવ્યા.
દરેકના ચહેરા પર ખુશી લહેરાતી હતી. પણ આ વખતે મારો હીરો બદલાયો નહોતો! મારા હીરો હજુ પણ સ્કૂટીવાળી છોકરીઓ હતી, ગજરાવાળી છોકરી નહીં. કારણ જે હીરો પાછળ વળીને જોય છે તે લેજેન્ડ હોય છે તેઓએ અમને સારા બનવાનો મોકો આપ્યો જ નહીં.
એક તે દિવસ છે અને એક આજનો દિવસ છે, જો કોઈ મને પૂછે કે લેજેન્ડ બનવામાં કેટલો સમય લાગે છે, તો હું એટલું કહીશ, માત્ર 59 સેક્ધડ!
લેસ ધેન અ મીનટ!!

Leave a Reply

*