શેહરેવર: ન્યાયી શક્તિની ઉજવણી

શેહરેવર (અવેસ્તાન ક્ષત્ર વૈર્ય) એ ઝોરાસ્ટ્રિયન કેલેન્ડરનો છઠ્ઠો મહિનો છે અને તે અહુરા મઝદાની શક્તિ અને ન્યાયી શક્તિનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે જેનો ઉપયોગ શેહરેવર આ વિશ્વમાં શાંતિ લાવવા માટે કરે છે. શેહરેવરને બોલાવવા એ સારા નેતૃત્વના ગુણો અને પ્રામાણિકતા અને જવાબદારી સાથે ધાર્મિકતાનો ઉપયોગ કરવાની અભિલાષા છે. શેહરેવર ઉદ્યોગ અને સખત મહેનતના ગુણોને બનાવે છે. તેનો હરીફ બુશ્યસ્પ છે, જે આળસનો રાક્ષસ છે.
શેહરેવરના હમકારા અથવા સહકાર્યકરો ખુરશેદ, મહેર, આસમાન અને અનેરાન છે. ખુરશેદ યઝાતા સૂર્યની અધ્યક્ષતા કરે છે અને જીવન ટકાવી રાખવાની ઉર્જાનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે જ્યારે મહેર યઝાતા (અવેસ્તા મિત્રા) પ્રકાશ (અંધકારને દૂર કરનાર), મિત્રતા અને પ્રેમનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. મિત્રા શપથ, કરારો અને વચનોના રક્ષક પણ છે. મિનો આસમાન આકાશની અધ્યક્ષતા કરે છે અને વિશાળતાનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. જ્યારે મિનો અનેરાન અનંત પ્રકાશની અધ્યક્ષતા કરે છે અને આમ અનંતતાને રજૂ કરે છે.
અહુરા મઝદાની સારી રચનાઓમાં, શેહરેવર ધાતુઓ અને ખનિજોની અધ્યક્ષતા ધરાવે છે. શેહરેવર ખનિજો દ્વારા શક્તિ આપે છે જે આપણે શુદ્ધ મિનરલ વોટર અને વિવિધ ખોરાક ગ્રહણ કરીએ છીએ. પહલવી પુસ્તક – જરથુસ્ત્રનામેહમાં, એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે અહુરા મઝદા તરફથી દૈવી સાક્ષાત્કાર પ્રાપ્ત કર્યા પછી, જ્યારે જરથુસ્ત્રને દરેક અમેશા સ્પેન્ટા દ્વારા સલાહ આપવામાં આવી હતી, ત્યારે શેહરેવરનો માનવજાતને સંદેશ, અહુરા મઝદાના સંદેશવાહક જરથુસ્ત્ર દ્વારા હતો કે બુદ્ધિપૂર્વક ધાતુઓનો ઉપયોગ કરો. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, શાંતિપૂર્ણ અને પ્રગતિશીલ હેતુઓ માટે ધાતુઓનો ઉપયોગ કરો, હિંસક અથવા પ્રતિગામી હેતુઓ માટે નહીં.
પારસીઓ પવિત્ર આતશનું સિંહાસન ધાતુનું અફરગન્યુ અથવા ફૂલદાની છે. પવિત્ર અગ્નિને આતશ પાદશાહ અથવા અગ્નિ રાજા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે – ફક્ત તે જ યોગ્ય છે કે પવિત્ર અગ્નિ શેહરેવરની શક્તિનું પ્રતીક કરતી ધાતુના અફરગન્યુ પર સિંહાસન કરે છે.
વાસણો, ધાર્મિક સાધનો, ધાતુની વસ્તુઓ ખરીદવા, ધાતુના વેપાર તેમજ દાન કરવા, ગરીબો અને જરૂરિયાતમંદોને પણ વાસણો ભેટ આપવા માટે શેહરેવર રોજ અને સમગ્ર શેહરેવર મહિનો સૌથી વધુ શુભ માનવામાં આવે છે. એવું પણ માનવામાં આવે છે કે શેહરેવર રોજ પર જન્મેલ બાળક જીવનમાં સારા નસીબ અને ખાનદાનીનો આનંદ માણશે.

Leave a Reply

*