મીની માયજી – 108 વર્ષની ઉંમરે વિશ્ર્વના સૌથી વૃદ્ધ પારસી!

108 વર્ષની ઉંમરે, મીની કૈખુશરૂ ભગત વિશ્વના સૌથી વૃદ્ધ જીવતા પારસી છે! 16મી ફેબ્રુઆરી, 1916ના રોજ જન્મેલા મીની માયજી (જે તેમને પ્રેમથી કહેવામાં આવે છે.) તેમણે રાષ્ટ્રોના જન્મ, વિશ્વ યુદ્ધો અને બે મહામારીઓ પણ જોઈ છે! તેમણે મોટાભાગનું જીવન મધ્યપ્રદેશના ઝાંસીમાં વિતાવ્યું, જ્યાં તેમના પિતા – બેજનજી પેસ્તનજી, રેલ્વે માટે એન્જિન ડ્રાઈવર તરીકે કામ કરતા હતા. તેમની માતા, ગુલબાઈ, ઘર અને તેમના દસ બાળકોની સંભાળ રાખતા હતા, જેમાંથી મીની પાંચમાં હતા. તેમના ભાઈ-બહેનો હવે રહ્યાં નથી.
મીનીએ 20 વર્ષની ઉંમરે લગ્ન કર્યા અને ઝાંસીમાં પાંચ બાળકોનો ઉછેર કર્યો. મીની માયજીના પરિવારની ત્રણ પેઢીઓ ઝાંસીમાં રહે છે અને કામ કરે છે, જ્યાં સુધી તેઓએ મુંબઈ જવાનું નક્કી ન કર્યું. પારસી ટાઈમ્સે અગાઉ મીની માયજીનો 104મો જન્મદિવસ કવર કર્યો હતો, ખૂબ જ સૌહાર્દ અને પ્રેમ વચ્ચે, કુટુંબ અને મિત્રોએ સર્વસંમતિથી તેમને ઝાંસી કી રાની તરીકે જાહેર કરી હતી! તેમના પતિના અવસાન પછી તે મુંબઈ આવી ગયા હતા. આજે તેઓ ભરૂચા બાગના એક ફ્લેટમાં રહે છે, તેમની દીકરી ઝરીન તે જ બિલ્ડીંગમાં રહેતી હતી અને તેમની ભત્રીજી ડોલી મર્ચન્ટ દ્વારા પ્રેમથી સંભાળ રાખવામાં આવે છે. ઉંમરે તેમની દ્રષ્ટિ ઝાંખી કરી હશે અને તેમને સાંભળવામાં પણ અસર થઈ હશે પરંતુ મીની માયજીની યાદશક્તિ ખુબ તીવ્ર છે! તેઓ તેમના તમામ દૈનિક કાર્યો જાતે જ મેનેજ કરે છે અને વોકરની મદદથી હરે ફરે છે. તેઓની 109મી ભ્રમણકક્ષામાં પ્રવેશ કરતી વખતે, સમુદાય વતી, પારસી ટાઈમ્સ તેમના પ્રેમાળ પરિવાર સાથે હંમેશા સારા સ્વાસ્થ્ય અને સુખની શુભેચ્છા પાઠવે છે.

Leave a Reply

*