બહેરામ યઝદ – સફળતા આપનાર

ઝોરાસ્ટ્રિયનોમાં, બેહરામ યઝદ એક પ્રિય દેવત્વ છે. ઝોરાસ્ટ્રિયન કેલેન્ડરમાં દરેક મહિના (માહ)નો વીસમો દિવસ (રોજ) બહેરામ યઝાતાને સમર્પિત છે અને આ રોજ ખૂબ જ વિશેષ અને શુભ માનવામાં આવે છે. ઘણા લોકો આ દિવસે નવું કાર્ય શરૂ કરવાનું, વ્યક્તિગત નવા ઠરાવને અમલમાં મૂકવાનું અથવા નવો પ્રોજેકટ હાથ ધરવાનું પસંદ કરે છે, કારણ કે વૈદિક પરંપરામાં ભગવાન ગણેશની જેમ, બહેરામ યઝાતા અવરોધોને દૂર કરે છે અને સફળતા આપે છે. આ શુભ દિવસે, શ્રદ્ધાળુ ઝોરાસ્ટ્રિયનો પણ જો શક્ય હોય તો બહેરામ યશ્ત, પ્રાધાન્યમાં આતશ બહેરામમાં પ્રાર્થના કરવાનું એક બિંદુ બનાવે છે.
મુશ્કિલ આસાન:
પારસી લોકો ઘણીવાર બહેરામ યઝાતાના નામ સાથે મુશ્કિલ આસનનો ઉપસર્ગ લગાવે છે. મુશ્કેલીઓ દૂર કરનાર અથવા સફળતા આપનારને દર્શાવવા માટે આ ઉપનામને બહેરામ યઝાતા નામ આપવામાં આવ્યું છે. ઘણા પારસી લોકો શુક્રવાર અને/અથવા મંગળવારે મુશ્કિલ આસાનની વાર્તા પણ સંભળાવે છે. મુશ્કિલ આસન વિધિમાં ગરીબ લાકડા કાપનાર અને તેની પુત્રીની વાર્તાનું પઠન સામેલ છે.
બહેરામ યશ્તની પ્રાર્થના સારા સ્વાસ્થ્ય (બહેરામ હમકર અથવા અર્દીબેહેસ્તનો સહકાર્યકર છે), નાણાકીય લાભ અથવા સ્થિરતા, આજીવિકા અને સારા સંબંધો માટે અસરકારક માનવામાં આવે છે.આદર યઝાતા (અગ્નિની અધ્યક્ષતા) અને સરોશ યઝાતા (જીવંત અને મૃતકોના આત્માઓની વાલી ભાવના) બહેરામ યઝાતાના નજીકના સાથી છે.
ચાળીસ દિવસના સમયગાળા માટે દરરોજ પ્રાધાન્ય તે જ સમયે બહેરામ યશ્તની પ્રાર્થના કરવાની પરંપરા પણ છે. ઘણા ભક્તો આ ધાર્મિક શિસ્તની અસરકારકતા માટે ખાતરી આપે છે. ઘણાને મુશ્કેલ સમસ્યાઓનો ઉકેલ મળ્યો છે અને ઘણાને મુશ્કેલ સમયમાંથી પસાર થવાની તાકાત, હિંમત અને પ્રેરણા મળી છે.
અહુરા મઝદા ખાતરી આપે છે કે વિજયની ભાવના તેમના દ્વારા બનાવવામાં આવી છે અને આ દૈવી ઉર્જા (બહેરામ યઝાતા) તે બધાને સફળતા, શક્તિ અને હિંમત આપે છે જેઓ આ ભાવનાનું આહ્વાન કરે છે.
અવેસ્તામાં, બહેરામ એ વેરેથ્રાગ્ના છે – વિજયનો સાર અથવા ભાવના. સાસાનિયન રાજવંશ દરમિયાન, ઝોરાસ્ટ્રિયન રાજાઓ, દરેક યુદ્ધ પહેલાં, હાલના આતશ બહેરામ (વિજયની આગ) પર પ્રાર્થના કરતા હતા અથવા વિજયની ઉજવણી કરવા અને બહેરામ યઝાતાનો આભાર માનવા માટે એક નવી સ્થાપના કરતા હતા. ઉપરાંત, કિસ્સા-એ-સંજાણ મુજબ, જ્યારે પારસીઓ અરબી સમુદ્રમાં – સૌરાષ્ટ્રના દિવથી દક્ષિણ ગુજરાતના સંજાણ સુધી – એક ભયંકર વાવાઝોડાએ હોડીઓ પલટી જવાની ધમકી આપી હતી જેમાં આપણા પૂર્વજો, જેઓ ઈરાનથી સ્થળાંતર કરીને આવ્યા હતા, મુસાફરી કરી રહ્યા હતા. તેઓએ બહેરામ યઝદને આ અગ્નિપરીક્ષા પર વિજય મેળવવા માટે પ્રાર્થના કરી અને વચન આપ્યું કે જો તેઓ સુરક્ષિત રીતે કિનારે પહોંચી શકશે તો તેઓ આતશ બહેરામને પવિત્ર કરશે. તેમના વચન પ્રમાણે, આપણા પૂર્વજોએ, સંજાણમાં પ્રથમ આતશ બહેરામને પવિત્ર કર્યો. એક હજાર વર્ષ પછી, પવિત્ર અગ્નિ આપતો આ વિજય ઉદવાડાના અનોખા અને સુંદર ગામમાં સતત ઝળહળતો રહે છે.
બહેરામ યશ્ત દસ સ્વરૂપોની ગણતરી કરે છે જેમાં દેવત્વ (બહેરામ યઝાતા) દેખાય છે: એક ઝડપી પવન તરીકે; એક સશસ્ત્ર યોદ્ધા તરીકે અને કિશોર યુવા તરીકે. બાકીના સાત સ્વરૂપોમાં, તે સોનાના શિંગડાવાળા બળદ તરીકે દેખાય છે; કાન સાથેનો સફેદ ઘોડો અને સોનાનો તોપ; ઊંટ, ભૂંડ, શિકારી પક્ષી, રામ અને જંગલી બકરી. આ સ્વરૂપો બહેરામ યઝાતાના ગુણ ધરાવતા લક્ષણો છે, જે પવનની જેમ ઝડપી અને શુદ્ધ થઈ શકે છે, યોદ્ધા તરીકે શક્તિશાળી અને બહાદુર, યુવાની જેમ મહેનતુ, બળદ જેવા બળવાન વગેરે. એવું કહેવાય છે કે વેરેથ્રાગ્ના બહેરામ યઝાતા મદદ માટે આવે છે. આ દસમાંથી કોઈપણ એક અથવા વધુ સ્વરૂપમાં ભક્ત અને અવરોધો દૂર કરે છે.

Leave a Reply

*