આતશ બહેરામ અથવા અગિયારી ખાતે અવલોકન કરવા માટેની રીતો

સ્નાન: પૂજા સ્થળની મુલાકાત લેતા પહેલા સ્નાન કરવું અને પ્રાધાન્યમાં માથેથી સ્નાન કરવું એ ઘણા ધર્મોમાં સામાન્ય પ્રથા છે. સ્નાનને પવિત્ર સ્થાનમાં પ્રવેશતા પહેલા પોતાની જાતને શુદ્ધ કરવાના માર્ગ તરીકે જોવામાં આવે છે, જેનાથી આપણે પરમાત્માનો આદર કરીએ છીએ. પ્રાર્થનામાં ભાગ લેતા પહેલા અથવા ધાર્મિક સમારોહમાં ભાગ લેતા પહેલા તૈયારીમાં શરીર, મન અને આત્માને શુદ્ધ કરવું જરૂરી હોય છે. ધોવું એ મનને શુદ્ધ કરવાની અને પુન:સ્થાપિત કરવાની પ્રક્રિયા છે.
પહેરવેશ: સ્વચ્છ, આરામદાયક અને યોગ્ય કપડાં પહેરો. માથું યોગ્ય રીતે ઢંકાયેલું હોવું જોઈએ – પારસી પરંપરામાં, વાળ નાસો અથવા મૃત પદાર્થ છે. આથી, ખાસ કરીને પ્રાર્થના કરતી વખતે અથવા ધાર્મિક સમારોહમાં હાજરી આપતી વખતે આપણે માથું ઢાંકવું જરૂરી છે. એવું માનવામાં આવે છે કે વાળ જે ખરી પડે છે તે આસપાસના ધાર્મિક વાતાવરણને અશુદ્ધ બનાવે છે. માથું ઢાંકવું એ પણ આદરની નિશાની છે – પછી તે વડીલની હાજરીમાં હોય કે પવિત્ર આતશની.
પદ્યબ કસ્તી: ઔપચારિક પ્રાર્થના શરૂ કરતા પહેલા અથવા પવિત્ર આતશ જ્યાં વિરાજિત છે તે રૂમમાં પ્રવેશતા પહેલા, ભક્તે સ્વચ્છ કૂવાના પાણીથી, તેના શરીરના ખુલ્લા ભાગો (હાથ અને ચહેરા) ને ધોવા અને કસ્તી કરવી જરૂરી છે.
કસ્તી વિધિ કરવા પાછળનો હેતુ પવિત્ર અગ્નિની આસપાસના પવિત્ર વાતાવરણમાં પ્રવેશતા પહેલા વ્યક્તિના વ્યક્તિગત વાતાવરણને શુદ્ધ કરવાનો છે.
પગરખા: અગ્નિશામક મંદિરની અંદર કાર્પેટવાળા વિસ્તાર પર ચાલતા પહેલા જૂતા અને ચપ્પલ દૂર કરવામાં આવે છે. જો કે, કાર્પેટ ન હોય તેવા કોઈપણ વિસ્તારમાં મોજાં પહેરવા અને ખુલ્લા પગે ન ચાલવા માટે પ્રોત્સાહિત કરવામાં આવે છે. ઉદ્દેશ્ય પવિત્ર જગ્યાની અંદર સ્વચ્છતા જાળવવાનો છે.
દિવા પ્રગટાવવો: આદર્શ રીતે, દિવો સાંજે પ્રગટાવવો જોઈએ અને અગ્નિ મંદિર સંકુલમાં પવિત્ર કૂવા પાસે મૂકવો જોઈએ.
પવિત્ર અગ્નિને અર્પણ: આતશને ચંદન અર્પણ કરવાથી સુગંધ પ્રસરે છે. આતશમાં ચંદન અર્પણ કરતી વખતે, આપણે આપણા અર્પણને પરમાત્માને ભેટ તરીકે કલ્પના કરવી જોઈએ. તે આપણને એ પણ યાદ અપાવે છે કે જીવનભર આપણે આ દુનિયાને આપણા સારા વિચારો, શબ્દો અને કાર્યોથી ખુશ રાખવા જોઈએ. જે બદલામાં, વિશ્વને સુગંધિત કરશે. આપણે પવિત્ર રાખને આપણા કપાળ પર વિધિપૂર્વક અગ્નિ સાથે જોડવાની રીત તરીકે લગાવીએ છીએ અને પોતાને યાદ અપાવીએ છીએ કે આખરે, આપણે બધા રાખ થઈ જઈશું. જ્યારે ચંદન એ આપણી સુગંધની ભેટ છે તે બાવળ કાથી (બાબૂલ વૃક્ષની લોગ) છે જે વાસ્તવમાં અગ્નિને પ્રગટાવી રાખે છે. આથી, ચંદનની સાથે થોડી કાથી અર્પણ કરવી, અથવા કાથી ફંડ દાન પેટીમાં કેટલાક પૈસા મૂકવા, તે પણ ખૂબ જ યોગ્ય માનવામાં આવે છે.
બોઈ સમારંભ દરમિયાન બેસવું કે ઉભા રહેવું?
બોઈ વિધિ નિયુક્ત ઝોરાસ્ટ્રિયન ધર્મગુરૂઓ દ્વારા પાંચ ગેહ અથવા ચોવીસ કલાકના દિવસના દરમ્યાન કરવામાં આવે છે. ધાર્મિક પરંપરાના ભાગરૂપે, આતશ નિયાશ અર્પણ કરતી વખતે ધર્મગુરૂઓ હંમેશા ઊભા રહે છે. બોઈ સમારંભ દરમિયાન, ધર્મગુરૂઓ ઘંટ વગાડે છે જ્યારે દુષ્માતા, દુઝુખ્તા, દુઝવર્ષતા શબ્દોનો પાઠ કરે છે, જેનો અર્થ થાય છે, ખરાબ વિચારો, ખરાબ શબ્દો અને ખરાબ કાર્યો, પ્રતીકાત્મક અને ધાર્મિક રૂપે દુષ્ટ શક્તિઓને દૂર કરે છે (બધા ખરાબ વિચારો, શબ્દો અને ખરાબ કાર્યો). ઉભા રહી પવિત્ર અગ્નિને આદર આપવામાં આવે છે અને દુષ્ટ શક્તિઓને વિશ્વમાંથી બહાર કાઢવામાં આવે છે.
માઇન્ડફુલ બનો: મોટેથી પ્રાર્થના કરીને, અન્ય ભક્તોને ખલેલ ન પહોંચાડવા માટે આપણે સાવચેત રહેવાની જરૂર છે. ગર્ભગૃહના દ્વાર પર તમારો આદર વ્યકત કરો અને અન્ય ભક્તોને આદર વ્યકત કરવા માટે જગ્યા બનાવો. જો તમે કબાટ કે શેલ્ફમાંથી પ્રાર્થના પુસ્તક વાચવા માટે લો છો તો ખાતરી કરો કે તમે તેને જ્યાં છે ત્યાં પાછું મૂકી દો – તેને કોઈપણ બેંચ પર છોડશો નહીં. ઉપરાંત, મોબાઈલ ફોન અંદર લઈ જવાનું ટાળો, અથવા ખાતરી કરો કે તે બંધ છે. ધ્યાન પરમાત્મા પર હોવું જોઈએ અને ફોન પર બીપ કરતા ફોન કોલ્સ અથવા સંદેશાઓ પર નહીં.

Leave a Reply

*