નાગપુરની બાઈ હીરાબાઈ એમ. મુલાન દરેમહેરનો ઇતિહાસ

પ્રથમ દરેમહેર ઈમારતના બાંધકામની દેખરેખ શેઠ નવરોજી પાલનજી તલાટી દ્વારા કરવામાં આવી હતી. આ સમારોહ દસ્તુર સાહેબ શુમ્સ-ઉલ-ઉલમા સરદાર ખાન બહાદુર હોશંગજી જામાસફજી દ્વારા કરવામાં આવ્યો હતો અને તલવારો અને ઢાલો સાથે લહેરાતા સફેદ ઝભ્ભાના લહેજેમાં ઘણા યોઝદાથ્રેગર મોબેદો દ્વારા 4થી નવેમ્બર, 1895 (રોજ બેહરામ – માહ અરદીબહેસ્ત) ના રોજ, પવિત્ર આતશને વિરાજમાન કરવામાં આવ્યા હતા. 128 વર્ષના વધુ સમયથી, પવિત્ર આતશ તેના દૈવી તેજથી સમુદાયને પ્રકાશિત કરવાનું ચાલુ રાખે છે!
આતશને સિંહાસન પર બીરાજમાન કર્યા પછી, વડા દસ્તુર હોશંગજી જામાસફજીએ જશન સમારોહ કર્યો હતો જેમાં સમગ્ર સમુદાયે તેમના શ્રેષ્ઠ પરંપરાગત પોશાકમાં હાજરી આપી હતી. ત્યારપછી શેઠ નસરવાનજી માણેકજી મુલાને ઉદાર પરોપકારી રૂ. 15,000 (બે હપ્તામાં આપેલ), પવિત્ર ઈમારતના નિર્માણમાં મદદ કરી, જે ઔપચારિક રીતે નાગપુર પારસીઓને સમર્પિત કરવામાં આવી હતી અને નાગપુર અને કેમ્પટી ઝોરાસ્ટ્રિયન અંજુમનને સોંપવામાં આવી હતી. વડા દસ્તુર જામાસફજી, શેઠ નસરવાનજી માણેકજી મુલાન અને પ્રથમ પંથકી-એરવદ બેજનજી ચલ્લા સહિત અનેક ઉપસ્થિત મહાનુભાવોને શાલ અર્પણ કરવામાં આવી હતી. સર દિનશા એમ. પીટીટ, બેરોનેટનો તેમના ભવ્ય ભંડોળ માટે આભાર માનતો એક વિશેષ ઠરાવ પણ પસાર કરવામાં આવ્યો હતો.
બાઈ હીરાબાઈ મુલાન દરેમહેરનું પ્રથમ માળખું જુમ્મા તલાવ (એક જળ સંસ્થા)ની સામે કાદવવાળી ટેકરી પર બાંધવામાં આવ્યું હતું, જેની દેખરેખ ધ એમ્પ્રેસ મિલ્સના ચીફ એન્જિનિયર શેઠ નવરોજી તલાટી દ્વારા કરવામાં આવી હતી. કમનસીબે, જ્યારે રેલ્વે માટે કામ કરતા પારસી ઇજનેરોએ કાદવવાળા ટેકરા પર દરેમહેરના બાંધકામ સાઇટનો ઉગ્ર વિરોધ કર્યો ત્યારે સમુદાયમાં એક ખરાબ ઝઘડો ફાટી નીકળ્યો, સમુદાયમાં વિભાજન જેને મૂળરૂપે ધ એમ્પ્રેસ મિલ્સના એન્જિનિયરો દ્વારા મંજૂરી આપવામાં આવી હતી. પ્રતિકૂળ વિવાદને કારણે વિરોધી સમુદાયના સભ્યોએ તેમનું માસિક લવાજમ બંધ કરી દીધું કારણ કે તેઓએ નવી પારસી અંજુમન બનાવવાની અને પોતાનું દરેમહેર બનાવવાની ધમકી આપી હતી.
પરંતુ સર બેજનજી મહેતાના ઝડપી-વિચારશીલ બિન-પક્ષપાતી અભિગમને કારણે, વિવાદનો સૌહાર્દપૂર્ણ ઉકેલ આવ્યો અને મૂળ આયોજન મુજબ દરેમહેરનું ઉદ્ઘાટન કાદવવાળી ટેકરી સાઇટ પર કરવામાં આવ્યું.
સમય જતાં, રેલ્વેના પારસી ઇજનેરોની સલાહ સાચી પડી, કારણ કે દરેમહેરની દિવાલો ધરાશાયી થવા લાગી – મુક્તાદ રૂમની ગુફામાં અને થાંભલાઓમાં મોટી તિરાડો પડી ગઈ. દરેમહેર જેના પર બાંધવામાં આવ્યું હતું તે ધરતીનો ઢગલો અસ્થિર સાબિત થયો, જેના પરિણામે ઈમારતનું વારંવાર અને વધુ પડતું સમારકામ અને જાળવણી થઈ. પ્રથમ દરેમહેર ઈમારતના નિર્માણના 45 વર્ષની અંદર, નાગપુર અંજુમને અસ્થાયી રૂપે પવિત્ર આતશને અડીને આવેલી બિલિમોરિયા બ્રધર્સ પારસી ધર્મશાળામાં સ્થાનાંતરિત કર્યા પછી તેને તોડી પાડવાની ફરજ પડી. 9મી જુલાઈ, 1940ના રોજ, તત્કાલિન પંથકીની કડક દેખરેખ હેઠળ – એરવદ મહેરવાનજી એદલજી પાવરી (લેખકના દાદા), પવિત્ર અગ્નિને અસ્થાયી રૂપે પારસી ધર્મશાળાના ધાર્મિક રીતે પવિત્ર વિસ્તારમાં, યોગ્ય ખંત અને ધાર્મિક તરીકતો સાથે ખસેડવામાં આવ્યો હતો.
આ રીતે ઉત્કૃષ્ટ આતશ લગભગ ચાર વર્ષ સુધી તેના અસ્થાયી નિવાસસ્થાનમાં રાખવામાં આવ્યો હતો, જ્યારે જૂની ઇમારત જ્યાં ઊભી હતી તે જ સ્થળે એક ભવ્ય નવી અગિયારી ઇમારતનું નિર્માણ કરવામાં આવી રહ્યું હતું. બીજા વિશ્વયુદ્ધની કાયમી મુશ્કેલીઓ અને પરિણામે માણસો, પૈસા અને સામગ્રીની અછત હોવા છતાં, હચમચી ગયેલી ટેકરીને સંપૂર્ણપણે સાફ કરવામાં આવી હતી અને જમીન-સ્તરથી નવી આલીશાન ઈમારતનું નિર્માણ કરવામાં આવ્યું હતું. ખરેખર, અસહ્ય નાણાકીય મુશ્કેલીઓ અને ભયાનક પ્રતિકૂળતાઓના સમયગાળા દરમિયાન આવા સ્કેલ અને પ્રમાણનું માળખું ઊભું થતું જોવું એ એક ચમત્કાર હતો… મુખ્યત્વે શેઠ સોરાબજી બાટલીવાલા અને સર સોરાબજી સકલાતવાલાના પ્રયત્નોને ટાટા ટ્રસ્ટ પાસેથી જરૂરી ભંડોળ એકત્ર કરવા બદલ આભાર. શેઠ કાવસજી બી. પારેખ અને ડો. નવરોજી બી. ભરૂચા યોજનાઓને ઝીણવટપૂર્વક અમલમાં મૂકવા માટે; શેઠ દોરાબજી કાવસજી કામદિન, બાઈ તેહમીના સોરાબજી ગઝદર અને અન્ય કેટલાક નાગપુરવાસીઓ તેમના ઉમદા યોગદાન માટે; અને કોન્ટ્રાક્ટર જમાસજી તેહમુલજી એન્ડ સન્સ અને શેઠ જમશેદજી કે. કરકરિયા (એન્જિનિયર – ધ એમ્પ્રેસ મિલ્સ)ને તમામ મુશ્કેલીઓ છતાં, રેકોર્ડ સમયમાં નવા માળખાનું બાંધકામ પૂર્ણ કરવા બદલ. સૌથી ઉપર, તે શેઠ જમશેદજી એન. ટાટા હતા, જેમણે અંજુમન ફંડમાં સૌથી મોટી સહાયતા આપવા ઉપરાંત, નાગપુરના પારસીઓની સફળતા માટે મિલોમાં લાભદાયી રોજગાર મેળવ્યો હતો અથવા કાપડ પ્લાન્ટ અને મશીનરી સંબંધિત સફળ વ્યવસાયો સ્થાપિત કર્યા હતા. આથી, નાગપુર પારસીઓના વિકાસમાં શેઠ જમશેદજી એન. ટાટાના યોગદાનની હૃદયપૂર્વક પ્રશંસા સાથે, દરેમહેરની આસપાસના સમગ્ર વિસ્તારને ટાટા બાગ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, જ્યાં પ્રખ્યાત ટાટા પારસી ગર્લ્સ હાઈસ્કૂલ પણ સ્થિત છે. નિર્વિવાદપણે, નાગપુર દરેમહેરની ભવ્યતા અને ધાર્મિક રાષ્ટ્રિયતા સાથે મેળ ખાતી અન્ય કોઈ આદરીયાન રચના નથી.
તત્કાલીન પંથક સાહેબના માર્ગદર્શન અને દેખરેખ હેઠળ – એરવદ હોરમઝદ એમ. ઈ. પાવરી (લેખકના મામા), બે યોઝદાથ્રેગર મોબેદ – એરવદ જમશેદજી રૂસ્તમજી પાવરી અને એરવદ દારાયસ એરચશાહ બગલીને, પવિત્ર અગ્નિને તેના અસ્થાયી નિવાસસ્થાનમાંથી નવા પવિત્ર ભવ્ય ધાર્મિક માળખામાં સ્થાનાંતરિત કરતા પહેલા, તમામ જરૂરી ઉચ્ચ ધાર્મિક વિધિઓ કરવા માટે આમંત્રિત કરવામાં આવ્યા હતા.
24મી ઓકટોબર, 1943ના રોજ, ઉત્કૃષ્ટ આતશ તેના નવા નિવાસસ્થાનમાં ફરી એક વાર ગૌરવપૂર્વક વિરાજમાન થયો હતો જ્યાં તે સંપૂર્ણ ભવ્યતામાં પ્રસરી રહ્યો છે! એરવદ હોરમઝદ એમ.ઇ. પાવરીએ, તત્કાલિન પંથકી સાહેબે, પ્રથમ માચી અર્પણ કરતા પહેલા અને ટૂંકી હમબંદગી પ્રાર્થના માટે મંડળને દોરી જતા પહેલા, 26 મોબેદો સાથે જશન સમારોહ કર્યો હતો.

– આદિલ જે. ગોવાડીયા

Leave a Reply

*