જામાસ્પી અને ભવિષ્યની આગાહી

ભવિષ્યની આગાહી કરવી રસપ્રદ છે પરંતુ ભાગ્યે જ તે સચોટ હોય શકે છે. પારસીઓમાં, ભવિષ્યની આગાહી કરવાના પ્રિય સ્ત્રોત છે જામાસ્પી અને ઝંડ-એ-વોહુમન યસ્ના. ગુજરાતી જામસ્પી સદીઓથી પછીના શાસ્ત્રીઓ દ્વારા દાખલ કરવામાં આવેલા ઉમેરાઓ દ્વારા બગાડવામાં આવી હતી અને તે બિન-સત્યથી ભરપૂર હતી અને તે પુસ્તક રદ કરવામાં આવ્યું હતું.
જામાસ્પી અથવા જામાસ્પ-નામે તેનું નામ લેખક, જામાસ્પ પરથી પડ્યું છે. વિદ્વાનો દલીલ કરે છે કે પ્રવર્તમાન પહલવી જામાસ્પી તેના સમયમાં જામાસ્પની ભવિષ્યવાણીઓ લેખિતમાં મૂકવામાં આવી હતી તેની અસર માટે કંઈ કહેતા નથી. જો કે, પાઝન્ડ જામાસ્પી, જે પાછળથી લખવામાં આવી હોવાનું જણાય છે અને તે પહલવી જામાસ્પીનું ચોક્કસ રેન્ડરીંગ નથી, કહે છે કે ભવિષ્યવાણીઓ તે સમયે લેખિતમાં મૂકવામાં આવી હતી જ્યારે રાજા વિસ્તાસ્પ દેશના શાસક હતા.
વિવિધ ગ્રંથોની ઝીણવટભરી તપાસ આપણને એ માનવા તરફ દોરી જાય છે કે જામાસ્પ, જેમને અશો જરથુષ્ટ્ર પાસેથી ભવિષ્યવાણી કરવાનું વિજ્ઞાન શીખ્યા હોવાનું જાહેર કરવામાં આવ્યું છે, મૌખિક પરંપરા દ્વારા અને તેમને લેખિતમાં ઉતારવાનો પ્રથમ પ્રયાસ પછીના પહલવી સમયમાં થયો હતો, તેમણે વિવિધ ભવિષ્યવાણીઓ કરી હશે જે કદાચ પછીના સમયમાં આવી, જ્યારે તેઓ જામાસ્પી અથવા જામાસ્પ નામ તરીકે ઓળખાતા પુસ્તકમાં અંકિત થયા હતા.
મોટા ભાગના પારસીઓના મનમાં આજે પ્રશ્ર્ન એ છે કે શું આપણે તેમને પહલવી જામાસ્પીમાં જે ભવિષ્યવાણીઓ જોઈએ છીએ તે ભવિષ્યવાણીઓ તે જ છે જે તેમના નજીકના સમયમાં જામસ્પને આભારી છે, જે સમય તેમને લેખિતમાં મૂકવામાં આવી હતી. અહીં, પહલવી જામસ્પીની પાઝન્ડ અને ફારસી આવૃત્તિઓ સાથે અને આ ત્રણની ગુજરાતી જામસ્પી સાથેની સરખામણી, જે હાલમાં જાણીતી છે, તે દર્શાવે છે કે પછીના સંસ્કરણોમાં, નકલકારોએ અગાઉની આવૃત્તિઓ અને હસ્તપ્રતો સાથે તમામ સંભવિત સ્વતંત્રતાઓ લીધી છે, અને તેમની કલ્પનાઓને મુક્ત હાથની મંજૂરી મળી હતી. વાસ્તવમાં, મોટાભાગની ફારસી અને ગુજરાતી હસ્તપ્રતો, કેટલીક તો સુંદર સુલેખન અને આકર્ષક બંધનવાળી પણ છે, તેમાં વ્યાપક અનધિકૃત ઉમેરાઓ છે અને મોટાભાગની આગાહીઓ અસ્પષ્ટ અને અવગણનાત્મક છે.
પહલવી જામસ્પી પ્રમાણમાં વધુ ભરોસાપાત્ર છે. જો કે, મૂળ જામાસ્પી અથવા જામાસ્પીએ જે ભવિષ્યવાણી કરી હશે તે હવે આપણાથી ખોવાઈ ગઈ છે.
યસ્ના 29 અનુસાર, જ્યારે દુષ્ટ શક્તિઓ ખૂબ જ શક્તિશાળી બની ગઈ, ત્યારે પૃથ્વીની ભાવનાએ અહુરા મઝદાને તારણહાર માટે બૂમ પાડી અને અહુરા મઝદાએ અશોે જરથુષ્ટ્રને આ દુનિયામાં ઉદ્ધારક તરીકે મોકલ્યા. પારસીઓ શાહ બહેરામ વરઝાવંદ – બહેરામ (અવેસ્તાન વેરેથ્રાગ્નાટ અથવા વિક્ટોરિયસ) અને વરઝાવંદ (અવેસ્તાન હૈથ્યાવારેઝ અથવા સત્ય માટે કામ) ના આગમનની અપેક્ષા રાખે છે.
ઝંડ-એ-વોહુમન યસ્ના અને જામસ્પી જેવી પહલવી કૃતિઓમાં આગામી રાનીદાર (તારણહાર)ના સંદર્ભો જોવા મળે છે. ચિથ્રેમ બુયાત અને નામ-એ-ખાવર જેવા પાઝન્દ સેટેશેસમાં પણ સંદર્ભો છે. ચિત્રેમ બુયાતમાં, આપણે એવી અસર માટે પ્રાર્થના કરીએ છીએ કે કાયદા-સુધારક, વિશ્વ સુધારક, અશોઈના માસ્ટર પ્રેકિટશનર – જરથુષ્ટના હોશેદાર, ગુશ્તાસ્પના પેશોતન અને બહાદુર બહેરામ – આ વિશ્વની સમૃદ્ધિ માટે આવે. તે સારા ધર્મ અને જરથુષ્ટ્રની ઉમદા આજ્ઞાઓને પુર્નજીવીત કરી તે અસત્યનો નાશ કરે છે.
ઝંડ એ વોહુમન યસ્ના નીચેની અસર માટે દુષ્ટ યુગનો ઉલ્લેખ કરે છે: તે દુષ્ટ યુગની નિશાની શું છે? બધા માણસો છેતરનારા થઈ જશે અને સત્યની અવગણના કરશે અને તે યુગ દરમિયાન વિશ્વાસુ લોકો અશુદ્ધ પણ કરી શકશે નહીં કારણ કે તે યુગ દરમિયાન, ગંદકી અને પ્રદૂષણ એટલા પુષ્કળ થઈ જશે કે દરેક પગલા સાથે નાસુ (મૃત પદાર્થ) પર ચાલશે. જે ક્ષણે કોઈ બરેશનુમ (શુદ્ધિકરણ વિધિ) લે છે અને ધાર્મિક પત્થર બેઠક પરથી નીચે ઉતરી જશે તે ક્ષણે નાસુ પર પગ મૂકશે, આમ બરેશનુમ અમાન્ય થઈ જશે.
રાનીદાર હવે આવશે કે વર્ષ 2024 પછી, ચાલો આપણે દરેક એક વરઝાવંદ (અવેસ્તા હૈથ્યાવારેઝ) બનીએ અથવા સત્ય માટે કામ કરતા બનીએ અને બહેરામ (અવેસ્તા વેરેથ્રાગ્નાટ) અથવા વિજયી બનીએ, આપણી પોતાની રીતે, આ વિશ્વને વધુ સુખી બનાવીએ.
ગાથામાં, જરથુષ્ટ્ર આપણને માનતા પહેલા વિચારવાની સલાહ આપે છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, તે ઇચ્છતા હતા કે આપણે સત્યને અસત્યમાંથી પારખીએ. આજે સોશિયલ મીડિયા અને વર્ચ્યુઅલ સ્પેસ નકલી સમાચારો અને અસત્યથી ભરપૂર છે. શા માટે આપણે વરઝાવંદ અથવા સત્ય માટે કામ કરવાની જરૂર છે કારણ કે જો આપણે સત્ય માટે કામ કરીશું, તો આપણે વેરેથાજ્ઞાત અથવા વિજયી બનીશું!

Leave a Reply

*