બેહદીન પાસબાન કાર્યક્રમનું મહત્વ

બેહદીન પાસબાન એ આપણા બેહદીનોનો શાંત સમર્પિત સમૂહ છે જેઓ ધાર્મિક તાલીમ મેળવે છે જે તેમને આપણી પાક અગિયારીઓ, દાદગાહ અને આદરિયાનની પાસબાની અને નિગેહબાનીમાં આપણા યોજદાથ્રેગર મોબેદજીઓને આગળ વધારવા માટે સક્ષમ બનાવે છે. આપણો ભવ્ય ઝોરાસ્ટ્રિયન ધર્મ હાલમાં એક પડકારનો સામનો કરી રહ્યો છે. આપણો ધર્મ તેની શાશ્વતતા માટે અને આપણા યોજદાથ્રેગર મોબેદજીઓ પર વિવિધ નિર્ણાયક, ઉચ્ચ-ક્રમની ધાર્મિક સેવાઓ પ્રદાન કરવા માટે ખૂબ જ નિર્ભર છે. તેમના વિના, ભવિષ્યમાં આપણા ધર્મનું અસ્તિત્વ આપણે ખોઈ શકીએ છીએ. આજે, આપણી બધી ધાર્મિક સંસ્થાઓમાં, બધી જગ્યાએથી આવી સેવાઓ પહોંચાડવા માટે આપણે મોબેદજીઓની તીવ્ર અછતનો સામનો કરી રહ્યા છીએ.
પાસબાનીમાં ગંભીર અને સમર્પિત પ્રતિબદ્ધતા શામેલ છે – બેહદીન પાસબાને ધાર્મિક સિદ્ધાંતોનું પાલન કરવું, આપણી પ્રાર્થનાના સારને સમજવું, પવિત્રતા, તરીકતો અને ધાર્મિક વિધિઓમાં સંયમનું પાલન કરવું જરૂરી છે. આપણા યોજદાથ્રેગર મોબેદજીઓની ભૂમિકા ખૂબ જ નિર્ણાયક છે અને તેને અવગણી શકાય નહીં. તેમની તાલીમ, આપણી તરીકતોનું જ્ઞાન અને આધ્યાત્મિક તૈયારી ખૂબ જ કઠોર છે, ખૂબ જ અલગ ક્રમની છે અને તેનો ઊંડો અર્થ છે. માત્ર તેઓ જ, સખત તાલીમ પછી, પાવ મહલ, બોઈ, વગેરે જેવી જટિલ આંતરિક ધાર્મિક વિધિઓ કરી શકે છે.
ગંભીર તાલીમ લીધા પછી બેહદીન પાસબાન અમુક હોશમોર્દી સમારંભો જેમ કે આફિરગાન, ફરોક્સી, સ્ટુમ, જશન, ફરેસ્તા, ગેહ-સારણુ વગેરે કરી શકે છે. (જોકે, આપણા યોઝદાથ્રેગર મોબેદજીઓ અને આપણા બેહદીન પાસબાન દ્વારા પ્રદાન કરવામાં આવતી સેવાઓને અલગ પાડતા, તેનું સખતપણે પાલન અને જાળવણી કરવી આવશ્યક છે.)
આપણી 22 પાક અગિયારીઓ એરવદો અને મોબેદજીઓના અભાવે શું બિન-કાર્યકારી બની જશે? પરંતુ બેહદીન પાસબાન કાર્યક્રમને કારણે હવે આપણે આ અગિયારીઓને તાળાબંધીથી બચાવવામાં સફળ થયા છીએ. આમ, નિર્ણાયક અને અન્ય મહત્વપૂર્ણ આંતરિક ધાર્મિક વિધિઓ કરવાની સત્તા ન હોવા છતાં, બેહદીન પાસબાનોની ભૂમિકાને નબળી પાડી શકાતી નથી.

Leave a Reply

*