પવિત્ર દેમાવંદ પર્વત

પ્રાચીન કાળથી, પર્વતો પારસી ધર્મમાં વિશેષ આદરનું સ્થાન ધરાવે છે. તમામ શ્રદ્ધાળુ પારસીઓને આજ્ઞા આપવામાં આવી છે કે તેઓ અહુરા મઝદાની તમામ સારી રચનાઓનો આદર કરે અને તેમની દેખરેખ કરી પવિત્ર ફરજ બજાવે.
અશો જરથુષ્ટ્ર આ બ્રહ્માંડના સત્યનું ચિંતન કરવાં, ઉશીદારેના પર્વત પર દસ વર્ષ રહ્યા. આપણી પ્રાર્થના શેર કરતા જણાવવામાં આવે છે કે માઉન્ટ દેમાવંદ (ઈરાનમાં માઉન્ટ આલ્બોર્ઝનું સર્વોચ્ચ શિખર) એ સરોશ યઝાતાનું નિવાસસ્થાન છે, જે જીવંત અને મૃતકોના આત્માના રક્ષક છે, અને વન્દીદા 19.30 મુજબ, પુણ્યશાળીનો આત્મા આ માર્ગ દ્વારા આગળ વધે છે. અલ્બોર્ઝના ચિનવદ પુલને પાર કરીને.
ઈરાનમાં અલ્બોર્ઝ રેન્જમાં સૌથી ઊંચું શિખર માઉન્ટ દેમાવંદ છે, જે મધ્યમાં આવેલું છે, જેની ઊંચાઈ 5,610.27 મીટર છે, અને તમામ પશ્ચિમ એશિયાઈ અને યુરોપીયન પર્વત શિખરો કરતાં ઊંચી છે. દેમાવંદના જ્વાળામુખીના ખાડાની અંદર એક નાનું સરોવર આવેલું છે, જે બરફના લીધે થીજેલું રહે છે અને ઉનાળા દરમિયાન તેમાંનો બરફ ઓગળે છે. દેમાવંદ પર્વત એ ધરતીકંપના પટ્ટાનું કેન્દ્ર છે, જે મઝાનદારન પ્રાંત સાથે વિસ્તરે છે, જેમાં ઘણા ગરમ ઝરણા છે. દેમાવંદ પર્વત પરથી વહેતા તમામ ઝરણા હરઝ નદીમાં વહે છે. ઝોરાસ્ટ્રિયનો માટે, દેમાવંદ પર્વત સૌથી પવિત્ર છે.
દંતકથા અનુસાર, પેશદાદ વંશના રાજા ફરિદુને, તેમની આધ્યાત્મિક શક્તિઓથી, અઝી દહાકા અથવા ઝોહાકને (બધા અનિષ્ટનું મૂર્ત સ્વરૂપ) આ પવિત્ર પર્વત પર બાંધ્યા હતા. તેઓ કહે છે કે, રાત્રે (જ્યારે અંધકાર અને દુષ્ટતાની શક્તિઓ શક્તિ મેળવે છે) અઝી દહાકાની રૂપકાત્મક સાંકળો નબળી પડવા લાગે છે અને ઓગળવા લાગે છે, પરંતુ, પરોઢના સમયે, જ્યારે કૂકડો બાંગ પોકારે છે, ત્યારે પ્રકાશ અને શુદ્ધતાના દળોની શરૂઆત થાય છે, સાંકળો, ફરી એકવાર મજબૂત બની જાય છે. આ કુદરતનું સત્ય છે, જે રૂપકાત્મક સ્વરૂપમાં તેજસ્વી રીતે વ્યક્ત કરવામાં આવ્યું છે. દુષ્ટતા અને અંધકારનું કોઈ અસ્તિત્વ નથી. અનિષ્ટ એ સારાની ગેરહાજરી છે જ્યારે અંધકાર એ પ્રકાશની ગેરહાજરી છે. ફક્ત પ્રકાશથી જ અંધકાર દૂર થઈ શકે છે, અને માત્ર સારામાં વધારો થવાથી જ દુષ્ટતા ઘટશે.
અરશ ધ તીરંદાજ પર્શિયન પૌરાણિક કથાઓનો પરાક્રમી તીરંદાજ છે. ફિરદોસીના શાહનામે મુજબ, જ્યારે ઈરાન અને તુરાન વચ્ચે લોહિયાળ અને લાંબા સમય સુધી ચાલેલા યુદ્ધનો અંત આવ્યો, ત્યારે બંને દેશોના શાસકોએ શાંતિ સ્થાપવાનો અને તેમના સામ્રાજ્ય વચ્ચેની સરહદ નક્કી કરવાનો નિર્ણય કર્યો. ઈરાનને તુરાન તરફ તીર મારવાનું કહેવામાં આવ્યું. એ વાત પર સહમતિ સધાઈ હતી કે જ્યાં તીર ઉતરશે ત્યાં બંને દેશો વચ્ચેની સરહદ નકકી કરવામાં આવશે.
આરશ ધ તીરંદાજ દેમાવંદ પર્વતની ટોચ પરથી તીર છોડવા સંમત થયો. તે માહ તીર અને રોજ તીર જેવું બન્યું અને તુરાનની સામે, આરાશે તેની બધી શક્તિથી ધનુષ્ય ખેંચ્યું. દંતકથા અનુસાર, ગોવાદ યઝાતા (વાયુ/પવનની દિવ્યતા) એ તીર આખી સવારથી લઈ બપોર સુધી ઉડે છે અને બપોરના સુમારે ઓક્સસ નદીના કિનારે ઉતરે છે, જે હવે મધ્ય એશિયામાં છે. આ નદી સદીઓ સુધી ઈરાન અને તુરાન વચ્ચેની સરહદ બની રહી છે.
જ્યારે આરશે તીર માર્યું, ત્યારે તે દેમાવંદ પર્વત પરથી જમીન પર પડ્યો અને તેનું મૃત્યુ થયું. તેનો મૃતદેહ ક્યારેય મળ્યો ન હતો. જો કે, પ્રવાસીઓની વાર્તાઓ કહે છે કે જેઓ ભૂતકાળમાં પર્વત પર ખોવાઈ ગયા હતા, તે દર્શાવે છે કે તેઓએ અરાશનો અવાજ સાંભળ્યો હતો અને જેણે તેમને પાછા ફરવાનો માર્ગ શોધવામાં મદદ કરી અને તેમનો જીવ બચાવ્યો હતો. દર વર્ષે, ઈરાનીઓ જુલાઈમાં તિરાંગનનો તહેવાર ઉજવે છે (રોજ તીર, ફસલી કેલેન્ડર મુજબ માહ તીર) અને આરશને આદરપૂર્વક યાદ કરે છે.

Leave a Reply

*