પ્રોફેટની ભૂમિકા

દરેક યુગમાં, જ્યારે પણ અસહ્ય વેદના હોય છે, ત્યારે એક પ્રબોધક માનવતાને અંધકારમાંથી ઉગારવા અને તેને પ્રકાશ તરફ દોરી જતા દેખાય છે. કોઈપણ પ્રબોધકની ભૂમિકા શું છે?
આદિકાળ દરમિયાન જ્યારે ઈતિહાસ નોંધાયો ન હતો, ત્યારે પેલિઓલિથિક માણસ ખોરાક અને આશ્રય માટે પ્રકૃતિ પર નિર્ભર હતો. તે માનતો હતો કે આકાશ, સૂર્ય, ચંદ્ર, પૃથ્વી, નદીઓ અને વૃક્ષો એક અદ્રશ્ય બુદ્ધિ દ્વારા સંચાલિત છે. તેણે કુદરતની કૃપાના બદલામાં આરાધના, અંજલિ, બલિદાન પણ આપ્યા.
જો કે, કુદરતની બક્ષિસનું સામ્રાજ્ય સંપૂર્ણ ન હતું. જ્વાળામુખી, ધરતીકંપ અને વાવાઝોડા જેવી કુદરતી આફતોથી ત્રસ્ત અને રોગ અને મહામારીથી પ્રભાવિત, માણસ જલ્દીથી શીખી ગયો કે કુદરતની શક્તિઓને નમન કરો, તેની કાળી બાજુને શાંત કરવા માટે, ક્રૂર ધાર્મિક વિધિઓ અને મૂર્ખ બલિદાનને જન્મ આપ્યો.
પ્રાચીન ઈરાન પણ હજારો વર્ષો પહેલા કાળા જાદુ અને દુષ્ટ માન્યતાઓના અંધકારમાં હતું, જ્યારે ધર્મને તેની પ્રાચીન શુદ્ધતામાં પુન:સ્થાપિત કરવા માટે સાઓશ્યન્ટોને ઉપકારી તરીકે મોકલવામાં આવ્યા હતા. તેમની વચ્ચે હતા ગયોમર્દ, હોશાંગ, ફરિદુન, ટેમુર્સ્પ અને જમશીદ – બધા અવેસ્તાન સાહિત્યમાં ‘પાઓરીયો-તકેશસ’ અથવા પ્રથમ લીડર તરીકે ઓળખાય હતો. જો કે, કયાનિયન રાજવંશના રાજા ગુસ્તાસ્પના દિવસોમાં, માઝદયસ્ની ધર્મને અનિષ્ટની શક્તિઓ દ્વારા ગંભીરતાથી પડકારવામાં આવી હતી. તેથી ઇતિહાસમાં તે સમયે એક પ્રબોધકની આવશ્યકતા હતી. તે અશોઈ અથવા પ્રિસ્ટીન પ્યુરિટીના સંપ્રદાય સાથે દેખાયો જે આજ સુધી ટકી રહ્યો છે, તેની ઓછામાં ઓછી કેટલીક વિશિષ્ટ વિશેષતાઓ વ્યવહારીક રીતે સાચવવામાં આવી છે. અકબંધ પ્રબોધક જરથુષ્ટ્ર હતા, જે સ્પિતામાનના વંશજ હતા.
પયગંબરો જ્યારે સામાન્ય માનવીઓથી વિપરીત ભૌતિક વિમાનમાં આવે છે ત્યારે તેમના જન્મની દૈવી રહસ્યમય સ્થિતિ હોય છે. પ્રબોધકો સુપ્રા-હ્યુમન પ્લેનમાંથી, ઉત્ક્રાંતિના ઉચ્ચ તબક્કામાંથી આવે છે અને માનવતાને મદદ કરવા સ્વેચ્છાએ મનુષ્ય તરીકે અવતરે છે. તેઓ એવા વિમાનમાંથી આવે છે જ્યાં ઉચ્ચ-બુદ્ધિ સત્ય, શુદ્ધતા, ગૌરવ અને સુંદરતાની નજીક હોય છે. પયગંબરો માટે પૃથ્વી પર અવતરવું એ આત્મ-બલિદાનનું એક સ્વરૂપ છે જેનો અર્થ છે કે તેઓ શારીરિક, માનસિક અને આધ્યાત્મિક રીતે – દરેક રીતે નીચલા સ્પંદન-ક્ષેત્રમાં ઉતરે છે. કોઈ પણ પ્રબોધક તેમની ચેતનાને ચલાવવાનું શીખવાની પીડા વિના, ધીમે ધીમે બાળપણથી પરિપક્વતા સુધી માનવ-બાળક તરીકે અવતાર લઈ શકતો નથી.
તો, શા માટે આ દિવ્ય આત્માઓ પ્રબોધકો તરીકે આવે છે? સંદેશ આપવા માટે, ઇતિહાસના ચોક્કસ તબક્કે લોકોના ચોક્કસ જૂથ દ્વારા આવશ્યક છે. જરથુષ્ટ્રનો સંદેશ શુદ્ધતા અથવા અશોઈ હતો. એક પ્રબોધકનો સિદ્ધાંત પ્રબોધકો ચોક્કસ ભૌગોલિક પરિણામમાં ઊભા હોવા છતાં તેમના મૃત્યુ પછી પણ ફેલાય છે. આધ્યાત્મિક સત્ય એ છે જ્યારે જરથુષ્ટ્રએ ઉપદેશ આપ્યો, ત્યારે તેમણે સમગ્ર પર્શિયન સામ્રાજ્યને પ્રભાવિત કર્યું કારણ કે તેની અશોઈ સર્વોચ્ચ છે. તેથી, આપણા પયગમ્બરે જે કર્યું તે તેના પોતાના સમયમાં અથવા પછીના સમયમાં અથવા આજે પણ માપી શકાય નહીં કારણ કે તે દરેક અનુયાયીના હૃદયમાં કાયમ રહે છે! અશોઈ ગહન છે, તે અમૂલ્ય છે. આપણે તેને અંતરાત્માના અવાજ તરીકે જાણીએ છીએ!
અશોઈમાં દરેક સારા વિચાર, શબ્દ અને કાર્યનો સમાવેશ થાય છે, આપણા રોજિંદા જીવનની દરેક વસ્તુ માટે એક ચપળ, સંકુચિત અને કોમ્પેક્ટ શબ્દમાં પકડાયેલ અને પિન કરેલ છે જે જો લાગુ કરવામાં આવે તો તે અંતિમ મુક્તિનો મહામંત્ર બની શકે છે. જરથુષ્ટ્રનું આવવું, જેમણે આપણને અશોઈની ભેટ આપી, તે સમગ્ર વિશ્ર્વ માટે આશીર્વાદરૂપ હતું. તેમણે સમગ્ર માનવતાને પ્રેરણા આપી, આપણને જીવનના સૌથી ઊંડા રહસ્યો શીખવ્યા જે આપણને દૈવી માર્ગ તરફ દોરી શકે છે, જો આપણે જે કંઈ કરીએ છીએ તેમાં રોજિંદા નિર્ણય તરીકે સભાનપણે તેનું પાલન કરી શકીએ.

Leave a Reply

*