પ્રસ્તુત નિવેદનો ચાલુ છે ‘ડિઝાઇન એન્ડ ક્ધસ્ટ્રક્શનનું ફ્યુચર’ પેનલ ચર્ચા, રતન ટાટા મજબૂત બનાવે છે

ટાટા ગ્રૂપના અધ્યક્ષ અને આપણા સમુદાયનું ગૌરવ, રતન ટાટાએ 20 એપ્રિલ, 2020 ના રોજ ‘ફ્યુચર ઓફ ડિઝાઇન એન્ડ ક્ધસ્ટ્રક્શન’ વિષયક વર્ચ્યુઅલ પેનલ ચર્ચામાં પોતાનાં મંતવ્યો શેર કરતાં, મુંબઈના કેન્દ્રમાં ધારાવીની અસંગઠિત છાપનું વર્ણન કર્યું હતું. નિષ્ણાતો મોટે ભાગે કોરોનાવાઈરસના ફેલાવોનો ડર રાખે છે, ધારાવીના આશરે આઠ થી નવ લાખ લોકોની 2.5 સ્કે. કિ.મી.ની જગ્યામાં ભરાયેલા લોકોની વાસ્તવિકતાના સંદર્ભમાં આ નિવેદન આપવામાં આવ્યું છે, જેણે વિશ્વની સૌથી વધુ વસ્તી ગીચતાને જન્મ
આપ્યો છે.
કોવિડ -19 ફેલાવાને લીધે આવાસના સંકટને દોરવામાં આવ્યું હતું, જેના કારણે મુંબઈના લાખો લોકો તાજી હવા અને ખુલ્લી જગ્યાથી વંચિત રહ્યા હતા. અમે ઉચ્ચ મૂલ્યવાળા આવાસો માટે ડિઝાઇન કરીએ છીએ. આપણને શરમ આવવી જોઈએ કારણ કે આપણી પાસે જે ઇમેજ છે તે આપણે રજૂ કરવા માંગીએ છીએ અને ત્યાં એક ભાગ છે જેને આપણે છુપાવવા માંગીએ છીએ. જ્યારે લોકો તેની ટીકા કરે છે ત્યારે અમે નારાજ થઈએ છીએ, પરંતુ આર્કિટેક્ટ અને બિલ્ડરો તરીકે આપણી સામાજિક જવાબદારીઓ છે. છેલ્લા કેટલાક મહિનામાં, આપણે એ સમજવા માટે નમ્ર થઈ ગયા છીએ કે કોઈ રોગ વિશ્વભરમાં ચાલી શકે છે … મને લાગે છે કે આપણે આ મુદ્દાને તેમની સમસ્યા નહીં પણ આપણી સમસ્યા ગણાવીશું. આપણે દરેક જગ્યાએ જીવનની ગુણવત્તા સાથે જાતની ચિંતા કરવાની જરૂર છે. આપણે પોતાને પૂછવાની જરૂર છે, આપણે જે જોઈએ છીએ તેનાથી આપણે શરમ અનુભવીએ છીએ કે જે જોઈએ છીએ તેના પર ગર્વ છે? આપણે શહેરી સમુદાયોને એક માનવાની જરૂર છે. આપણે ભાડુઓને બદલે ઝૂંપડપટ્ટીના માલિકીની સંભાવના જોવાની જરૂર છે. આપણે જે કરી રહ્યા છીએ તેનાથી આપણનેે શરમ અનુભવાની જરૂર છે અને આપણે જે કરી રહ્યા છીએ તેના પર ઘણું અભિમાન રાખવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવાની જરૂર છે. મુંબઈ અને મહારાષ્ટ્રને તેઓ જે સંક્રમણ કરે છે તેના પર ગર્વ લેવાની જરૂર છે. અને સંક્રમણને વાસ્તવિક બનાવવાની જરૂર છે, એમ તેમણે નિષ્કર્ષ પર કહ્યું.

Leave a Reply

*